Sanh bị bệnh gì đây?

thanhlanqn

Thành viên
Mọi người cho em hỏi cây sanh của em bị sao thế này? Làm sao cho nó hết được, em sợ nó chết quá. 2 tuần không về nha ra vườn thấy vài em bị như vầy luôn.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Theo mình cây của bạn đã bị úng nước lúc trước, sau đó bị cháy nắng và phần trên vỏ của rễ cây đã bị chết, để khắc phục điều này bây giờ bạn phải dùng đục, đục hết phần vỏ chết, sau đó bôi vôi hoặc keo liền sẹo vào thì mới cứu được những rễ đang bị chết, bằng không cây sẽ thối dần có thể dẫn đến chết cây.

ngoakhuc

Thành viên
cây này tiêu bộ đế rồi bạn ơi. Cắt sạch phần thối đi. Trồng ra chỗ khác. Có phải bạn bón nhiều phân quá không khi mới trồng cây rễ non chưa kịp ra nhiều nên bón phân vào gây bội thực xót rễ nên cây chết. Hoặc khi mới trồng cây vào chỗ nhiều nước quá cây úng chết. Còn khi đã ra rễ rồi thì cây sanh có thể sống trên nước không cần đất. Nếu cây bình thường thì không chết do úng nước được. Trừ phi rễ chưa khỏe hoặc mới bứng.

thanhlanqn

Thành viên
cây này tiêu bộ đế rồi bạn ơi. Cắt sạch phần thối đi. Trồng ra chỗ khác. Có phải bạn bón nhiều phân quá không khi mới trồng cây rễ non chưa kịp ra nhiều nên bón phân vào gây bội thực xót rễ nên cây chết. Hoặc khi mới trồng cây vào chỗ nhiều nước quá cây úng chết. Còn khi đã ra rễ rồi thì cây sanh có thể sống trên nước không cần đất. Nếu cây bình thường thì không chết do úng nước được. Trừ phi rễ chưa khỏe hoặc mới bứng.
Mình trồng ngoài đất mà, cũng ít bón phân. Chắc do úng nước, mấy hôm nay nó cũng đỡ rồi, mấy chỗ đó bị khô lại, cây vẫn sống tốt, nhưng tương lai ko biết ra sao.

haibien

Quản Lý Viên
Cây bị kiểu này thường do nhiễm trùng do cây yếu,nhiều khi nó thối từ ngọn xuống và rất khó cứu chữa.

Tran Suong

Thành viên mới
Hậu bối mới chơi cây, gà quá không biết ...mua phải cây thân, cành cũng tạm, nhưng họ trồng trong ang đầy nước để lâu,họ đắp đất phần thân có rễ tơ ...cây tạm sống, phần rễ chính đã thối gần hết. Các bậc tiền bối có cách gì cứu xin chỉ giáo !!!!

phần nào bị thối cắt bỏ hết đi bạn.tháo ra cho xuống đất hay vô chậu trồng cho cây tái tạo lại rễ và khi mạnh nếu muốn có thể cho lên lại.

hungntem

Thành viên tích cực
Cây thối rễ do ngập úng hay tưới phải chất tẩy rửa rồi. Phải đào lên cắt rễ và cành lá đi thì may ra cứu được.

ducterry

Thành viên
nếu là phôi mới trồng thì là bị cháy thân do ko che đậy....đang trồng bình thường có thể do đắp bùn vào gốc

SIHIEN

Thành viên
cây này bị trầy trước khi bạn trồng mà bạn không biết đó. Hãy làm theo lời của anh (Bùi Quí Khôi) nhé bạn