sam núi của tui

vincentvo1975

Thành viên tích cực
dạo này hơi bị yêu yêu mấy em sam núi , cũng mai dạo trước chưa yêu mà cũng mua bỏ thí giờ nhìn lại thấy không hối tiết

3 năm chẳng có gì khác biệt , thế mới thấy nuôi được một cây sam núi thành hình ,chi cành tương đối quả thật phải mất khá nhiều thời gian

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Vinh có cậu hoc trò làm cây khá lắm mà sao không nói cậu ấy giúp để mấy cây LS mọc um tùm vậy?

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: sam núi của tui

Vinh có cậu hoc trò làm cây khá lắm mà sao không nói cậu ấy giúp để mấy cây LS mọc um tùm vậy?
vườn nhiều cây wá một mình hắng làm không kịp chú Xuân ơi
mấy hình ở trên là sam núi chứ không phải LS vì sam núi nó phát triển tua tuả như thế chứ gốc cành bé lấm chú ,
cháu chủ ý nuôi thả một thời gian rồi cắt giật lấy cốt cành , nếu không thì khi cây thành hình sẻ khó có được tỉ lệ thân cành đó chú

vincentvo1975

Thành viên tích cực

Nhìn lướt qua hết hồn, tưởng Vĩnh Long cũng bị tuyết phủ trắng mặt đất :))
Vĩnh Long mà có tuyết là chuyện lớn đó bạn :))

em này cũng gần 3 năm về vườn . cây đã được định dáng sẳn , chỉ thay đổi chúc ít
có một điểm khá lớn khó có thể khắc phục được đó là độ thon vót của thân , hiện tại mình cố ý lấy thêm vài cành mồi , hy vọng nó kéo cái thân bé tí ở trên ra được tí naò hay tí đó , chứ mõi lần nhìn em này cứ bị tức mắt cái điểm nối thân không liền lạc,
chia giâm thì tạp ổn mà cốt thân cành không đạt

vincentvo1975

Thành viên tích cực

Cây sam nhỏ phía trên đẹp và dễ thuơng quá anh ơi.
cảm ơn bạn , cây này lúc mình mua thì đã được định hình sẳn rồi mình chỉ việc chăm cho nó và thai đổi chúc xíu thôi , hện tại vẩn còn ít việc cần làm cho em nó , cây vẩn còn ở dạng phôi , bán thành phẩm thôi bạn

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: sam núi của tui

Cắt bỏ rồi làm như naỳ cây sẽ hấp dẫn hơn nhiều .

cảm ơn anh Tuấn đã gó́p ý .luć đầu em cũng có ý định cắt tương tự như vậy cho cây thẳng hơn . nhưng sợ cắt ngắng wá thì vết cắt lớn khó liền sẹo . cốt cây này cũng khá to so với chủng sam núi thân cao

em dự định sẻ tr̀ông cây ngả về bên trái một tí để lấy lại thăng bằng cho thân ,và lấy ngọn , dựng tán cây gần giống như cây này , anh thấy có được không ?

NaTuan

Quản Lý Viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: sam núi của tui

cảm ơn anh Tuấn đã gó́p ý .luć đầu em cũng có ý định cắt tương tự như vậy cho cây thẳng hơn . nhưng sợ cắt ngắng wá thì vết cắt lớn khó liền sẹo . cốt cây này cũng khá to so với chủng sam núi thân cao

em dự định sẻ tr̀ông cây ngả về bên trái một tí để lấy lại thăng bằng cho thân ,và lấy ngọn , dựng tán cây gần giống như cây này , anh thấy có được không ?
Cây của em chuẩn thế ( phụ tử tương tùy ) , nếu trồng ngửa về sau sẽ có cảm giác như cây tử đè cây phụ . và rễ nó sẽ nhổng lên không đẹp .

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: sam núi của tui

Cây của em chuẩn thế ( phụ tử tương tùy ) , nếu trồng ngửa về sau sẽ có cảm giác như cây tử đè cây phụ . và rễ nó sẽ nhổng lên không đẹp .
cảm ơn anh Tuấn , nhưng thú thật với anh là em hổng có hiểu cái cây phụ tử tương tuỳ nghỉa là gì hết ráo , không hiểu thì chắc là khó có thể hình dung được dáng cây nó như thế naò
==================================
thêm một phôi mới về vườn khoảng 1 năm

Juniperus

Thành viên
Cây đầu chưa lấy đc ngọn nhé đại ca, việc lấy chốt ko co chuyển lại triệt chi thứ cấp lắc mở góc tạo chiều sâu sẽ rất tai hại trong tương lai; cây kém sinh động và trầm mặc các đốt bị suôn kém độ thụ . Nhìn dựng phôi biết đang bí dựng dáng và cố gò theo lối mòn tư duy rồi, giờ phải xác định độ giãn nở tối đa của bóng sau khi khép tàn xong để thu cánh tay 1/3~5/9 độ dài từ thân ra biên bóng. Nuôi nhảm sau trả giá đắt lắm đấy ạ

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Cây đầu chưa lấy đc ngọn nhé đại ca, việc lấy chốt ko co chuyển lại triệt chi thứ cấp lắc mở góc tạo chiều sâu sẽ rất tai hại trong tương lai; cây kém sinh động và trầm mặc các đốt bị suôn kém độ thụ . Nhìn dựng phôi biết đang bí dựng dáng và cố gò theo lối mòn tư duy rồi, giờ phải xác định độ giãn nở tối đa của bóng sau khi khép tàn xong để thu cánh tay 1/3~5/9 độ dài từ thân ra biên bóng. Nuôi nhảm sau trả giá đắt lắm đấy ạ
lâu wá không thấy xuất hiện tưởng giận bỏ anh em luôn rồi chứ .
anh thật sự rất sợ nuôi mấy cây dạng cụm ,cây phôi đã được người khai thác cắt wá ngắng mấy cái thân giờ muốn làm cụm rừng thì cũng không được , mà làm ra vẽ cái cây thì cũng không sông , do nó có wá nhiều thân bé xiếu và thân naò cũng ngắn ngủng
đối với cây đó anh thật sự chưa có sự định hướng naò củ thể cả , chỉ nuôi đại cho nó phát triển rồi lọc bớt từ từ , hy vọng sẽ nối được vài đoạn thân cần thiết rồi sao này mới định dáng

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Sam núi nuôi kiểu cắt giật thế này rất thích, em nghĩ Anh cắt đi và nuôi tốt thì sẹo cũng nhanh liền lắm.

vincentvo1975

Thành viên tích cực

Sam núi nuôi kiểu cắt giật thế này rất thích, em nghĩ Anh cắt đi và nuôi tốt thì sẹo cũng nhanh liền lắm.
cảm ơn bạn đã cùng suy nghỉ với mình , mình vẩn thích nuôi phôi theo kiểu này , tuy có lâu nhưng tương lai cây sẽ hay hơn
với sam núi mà nuôi cắt giật thì thời gian càng lâu hơn nhiều so với chủng linh sam .về phần nuôi sẹo thì mình chưa có đủ tự tin để cắt , nhất là tạo những vết cắt lớn thì nguy cơ cây khó liền lại được mà sẻ thành bọng
ví như cái cây dưới đây mình dự định cắt ngắn thêm một đọan thân nưả nhưng chưa gíam cắt

vincentvo1975

Thành viên tích cực
một em đế khá , chỉ mõi tội bị đẹc nuôi hoài không thấy phát triển

tặng thêm cái đuì gà nưả