sam núi phôi cần giúp đỡ.

kienbd87

Thành viên
E có mua 2 phôi sam núi và trồng cùng 1 lúc, cùng ngliệu là cát xdựng, sau một thời gian phôi bên trái phát triển bình thường, còn phôi bên phải ngưng phát triển và có hiện tượng đóm vàng ở lá. Do rể còn non quá nên e chưa dám nhổ lên xem thử thế nào. Trường hợp này mình có nên sử dụng thuốc kthích ra rể không ạh? Mong các bác chỉ giúp e phải làm thế nào.
2 phôi

Phôi bị đóm lá

Dungchaidc

Thành viên
Cho e ké với, e cũng thấy vậy đó rồi từ từ héo lá chết luôn,e bị mấy cây ươm lên ngon lành rồi ngừng phát triển rồi chết luôn

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây bị đốm lá do đã ăn hết nhựa dự trữ trong thân cây và rễ không phát được để tải dinh dưỡng lên để nuôi cây vì thế lá sẽ dần héo và rụng rồi cây sẽ chết luôn 85% cây bị như này sẽ thành củi .

linhcaycanh2016

Thành viên tích cực
Đang tình trạng báo động đỏ. Những cây ntn mình thấy a Nghi Nhà vườn BonSaic48 thường nhổ cây lên sịt sạch đất sau đó ngâm cây vô chậu thuốc kích thích rễ gần 1 ngày. Thấy cứu dc rất nhiều cây. Cần tư vấn chi ttiết hơn bạn dt cho a ấy

Cóntruction_PR

Thành viên tích cực
Nhổ lên ngăm thuốc 1 ngày, trồng lại 100% cát xây dựng, trùm kín và chôn sâu. Em cứu được nhiều cây bằng cách này.Kiêm3 tra lại rễ, nếu rễ nào hư thì cắt bỏ đến chổ hư trước khi ngâm nha anh.