Sam hương: Thay chậu gì để chơi tết?.

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Có cây sam hương nho nhỏ mới tỉa lại dăm, định thay chậu để chơi tết mà đang phân vân, nhờ AE tư vấn giúp thay chậu cạn hình chữ nhật hay tròn hay bầu dục thì phù hợp với em nó. Cảm ơn cả nhà nhiều.

Chúc AE ngày cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc.

QNK

Thành viên
cây đẹp quá! mà mùa này ngoài Bắc lạnh thay chậu có sao ko anh? nhà cũng có 1 cây, e vào chậu áng mây Đất nung Bình Dương nhìn cũng ok a

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Cây đẹp quá! Mình nghĩ chậu oval mỏng sẽ rất hợp
Thanks Anh đã cho ý kiến, em sẽ thử.
sao không thay sớm đi em, bây giờ hơi sợ. Nếu không chuyển sang anh thay cho=P~
Chắc phải nhờ Anh Trung thôi :). Em cũng run tay. heheheh..

cây đẹp quá! mà mùa này ngoài Bắc lạnh thay chậu có sao ko anh? nhà cũng có 1 cây, e vào chậu áng mây Đất nung Bình Dương nhìn cũng ok a

mùa này ngoài bắc thay chậu được không anh, em cũng có một cây định thay chậu mà sợ lạnh
Thay chậu cũng không sao, nhưng sửa rễ hơi khó vì lạnh như hôm nay thì dễ đi lắm, đợi mấy hôm nữa ấm lên mới làm được.

storm_snows2006

Thành viên tích cực
sao không thay sớm đi em, bây giờ hơi sợ. Nếu không chuyển sang anh thay cho=P~
Thanks Anh đã cho ý kiến, em sẽ thử.

Chắc phải nhờ Anh Trung thôi :). Em cũng run tay. heheheh..

Thay chậu cũng không sao, nhưng sửa rễ hơi khó vì lạnh như hôm nay thì dễ đi lắm, đợi mấy hôm nữa ấm lên mới làm được.
Kiểu này a nh Hùng lại pải tổ chúc 1 buổi t iệc thay chậu cho e nó thôi:)) để e phụ anh Trung 1 tay trong việc thay chậu nha:)

vanxeng

Thành viên tích cực
Chà! Cây này giờ thay lá đẹp quá anh Hùng ơi! Thay chậu thì anh nên làm hết sức nhẹ nhàng nhé. Tốt nhất đừng đụng rễ. Theo em chậu ovan hơi mỏng sẽ rất hợp. Nhìn giống cây quốc tế rồi đó!

trinhvanphung

Thành viên tích cực
theo em nghĩ anh thay chậu chữ nhật nhìn cây nó mạnh mẽ và vững chãi hơn. đôi lời góp ý cùng anh!

haohuynhde

Thành viên tích cực
Cây anh Hùng giờ khỏe và đẹp quá, cây của em bị nấm nên có vẻ yếu . Đợi qua tết mới dám thay chậu anh ạ .

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Kiểu này a nh Hùng lại pải tổ chúc 1 buổi t iệc thay chậu cho e nó thôi:)) để e phụ anh Trung 1 tay trong việc thay chậu nha:)
Ý kiến hay đấy em.

Chà! Cây này giờ thay lá đẹp quá anh Hùng ơi! Thay chậu thì anh nên làm hết sức nhẹ nhàng nhé. Tốt nhất đừng đụng rễ. Theo em chậu ovan hơi mỏng sẽ rất hợp. Nhìn giống cây quốc tế rồi đó!
Cảm ơn Thế nhiều nhé.

theo em nghĩ anh thay chậu chữ nhật nhìn cây nó mạnh mẽ và vững chãi hơn. đôi lời góp ý cùng anh!
Cảm ơn bạn đã góp ý.
Cây anh Hùng giờ khỏe và đẹp quá, cây của em bị nấm nên có vẻ yếu . Đợi qua tết mới dám thay chậu anh ạ .
Uh, cây để phơi nắng cả ngày nên có vẻ nó cũng khỏe hơn em ạ.

Hoang art

Thành viên
Cây đẹp quá anh , theo ý kiến của riêng e thì cây này dáng cổ thụ mạnh mẽ có thể thay chậu chữ nhật , hay ovan , độ sâu của chậu tương ứng với bán kính của gốc cây , hay mỏng hơn một chút , chiều dài chậu có thể bằng hoặc hơn chút so với 2/3 chiều cao của cây . Nhưng trời ngoài HN lạnh quá , hay cố gằng qua giêng thay cho bớt lo toan được ko a :D

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Ý kiến hay thì phải kiếm ngày lành thay chậu thôi anh, nhớ hú mấy a e 1 tiếng nha anh:)
Người mang chậu, người mang dụng cụ...đến nhà Anh, rượu có sẵn, gà đầy vườn... thế là thay xong là say thôi em :)>

Cây đẹp quá anh , theo ý kiến của riêng e thì cây này dáng cổ thụ mạnh mẽ có thể thay chậu chữ nhật , hay ovan , độ sâu của chậu tương ứng với bán kính của gốc cây , hay mỏng hơn một chút , chiều dài chậu có thể bằng hoặc hơn chút so với 2/3 chiều cao của cây . Nhưng trời ngoài HN lạnh quá , hay cố gằng qua giêng thay cho bớt lo toan được ko a :D
Cảm ơn Anh đã góp ý, nếu thay trong tết thì chắc không dám đụng bộ rễ, nếu ra giêng thì có thể sửa rễ luôn.