Sa Tùng khoe cùng AE

Ong Mật

Thành viên mới
Khỏe không em, mấy cây lên tốt cả chứ.
dạ khỏe, cũng ko biết mấy cây giờ ra sao nữa. em đi Nhật hơn 1 tuần nay rồi anh ah. anh có khỏe ko? đi xì gòn có chi vui ko?
==================================
phôi Sa Tùng này hay quá. mình nghĩ nên trồng dựng gốc lên chơi bạn ạ.
cây này mà dựng gốc lên chơi chắc nó đi chơi xa dài ngày quá bác ah hihi, vì bộ rễ không thuận để mình dựng, mà rễ khá to và em xử rể khá mạnh tay.
===========================================================
cây anh đẹp quá.em thich loại này nhưng trồng một cây sống được và thành phẩm khó quá
cây này của anh hàng tương lai à
cảm ơn anh đã chia sẽ.anh còn sa tùng nữa không chia sẽ cùng anh em đi anh
cảm ơn anh đã khen, em vẫn còn nhiều phôi đẹp hơn thế này nhiều nữa anh ah, lần sau e sẽ up lên chia sẻ với mọi người

===================================================
bác nuôi sa tùng hay quá. có thể chia sẻ kinh nghiệm được không bác ?
Kinh nghiệm của mình cũng đi góp nhặt từng ít từ người khác và pha chế sao cho thjk hợp với điều kiện nuôi trồng và chăm sóc của mình để cây phát triển thôi nên không dám múa rìu qua mắt AE. HIHI :p
===================================
cây của bạn đẹp đó.Cây này có thể để tông cao hoặc dựng đứng gốc ,dáng lùa cũng đẹp .Mình thấy ngoài tự nhiên cây thanh hao rất dễ sống,có những cây bị con trâu đi dẫm lên ,gốc bật khỏi mặt đất,ấy thế mà nó ra rễ đỏ đồng ,nhiều như rễ sanh , cắm xuống đất ,cây vẫn sống bình thường.
Dạ nó rất dể sống và cũng rất dễ chết và đòi hỏi mình cần phải chăm sóc, tưới tắm kĩ lưỡng mới đảm bảo tính mạng được, Còn cây này chắc không thể dựng đứng gốc được rồi. thanks anh đã chia sẻ

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Bác có thể nói rõ hơn phần chất trồng không ạ? Cảm ơn bác chia sẻ!
CHất trồng mình thử như sau:

Dùng đất đồi ở nơi đào cây.Đất đỏ,đất vàng . Rất hay bị cứng đơ,nghẹt rễ ... Ko hiểu ngoài tự nhiên có cơ chế như thế nào mà cây vẫn sống tốt,,, Nếu đào đất tại chỗ về trồng chỉ được thời gian là cứng đất

Trồng vào cát như nhiều người vẫn làm ... Cách này ko thể được,đi đâu xa nhà 2-3 hôm để cây chỗ nóng,nắng về là nó bỏ ngọn.... Những cành trên cao nhất sẽ từ từ ra đi ... dần dần chỉ còn mấy chi gần gốc ... Sống cũng thành tật

Đất mình thích nhất . Đất đồi,đất thịt,pha xỉ than tổ ong ,Cho thêm ít sơ dừa như anh em trong Nam hay trồng .... Cuối cùng là trộn phân hữu cơ ( phân chim bồ câu ủ hoai) ... Định kỳ 1 tháng cho thêm ít phân hoai lên mặt chậu ... Đây là cách chăm sóc của mình,ko úng,ko nghẹ,đất thoáng,giữ ẩm tốt ... Lúc nào đất cũng có màu đen .... Cây ra mầm rất nhanh ... Bên dưới chậu để một khay mỏng kiểu anh Vinh hướng dẫn ... KHay nhựa có lớp nước 1-2 cm ... Đi vắng nhà cả tuần vẫn ok

Cây để trong bóng mát mình thấy phát triển còn nhanh hơn ngoài nắng .... Ra ngoài nắng mạnh,những mầm non bị táp dễ dàng chết yểu .... Nuôi được chi từ lúc mọc cho đến que diêm . Nếu chăm như mình khoảng 2 -3 tháng là được ... chỉ khổ nhất là bão . Như cơn bão vừa qua ... Cả 2 cây sa tùng của mình lá đều bị táp hết .