Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

nhatxa

Thành viên tích cực
Trả lời: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Chà! Bác nhatxa xài toàn cao lương mĩ vị cao cấp cho lan không hà, theo hông nổi.
Chưa bóc tem bác ui...mới được ngắm thôi chứ chưa xài,chỉ khi nào trị tốt được nấm bịnh trong vườn mới thử sức với mấy em nó

dangvt

Thành viên mới

toàn hàng cao cấp...nhìn thấy mà thèm.hic

culanluasg

Super Moderator

toàn hàng cao cấp...nhìn thấy mà thèm.hic
có hàng xịn chơi rất sướng nhưng phải cái giá thành rất cao,vì vậy nhiều khi xài Hàng Việt Nam cũng tốt cây mà ,bạn không phải lo

nhatxa

Thành viên tích cực

có hàng xịn chơi rất sướng nhưng phải cái giá thành rất cao,vì vậy nhiều khi xài Hàng Việt Nam cũng tốt cây mà ,bạn không phải lo
Rất chuẩn luôn bác Cù, vườn nhatxa chưa đụng đến thứ này chỉ toàn xài B1 Thái với Bimix Top (bèo nhèo lun). Vườn đang trồng lại 100% cũng gần hoàn thành, khi khống chế tốt được nấm bệnh nhatxa sẽ nghịch đến thứ này( quà tặng ) chứ giờ thì sợ phí thuốc :))

culanluasg

Super Moderator

vườn thông thoáng ,hết rầy rệp nhện đỏ ,nấm bệnh tự động sẽ rời vườn anh thôi anh ah

nhatxa

Thành viên tích cực

Cầu mong được như vậy thôi bác Cù, nhatxa rầu vì vụ rệp sáp và nấm đốm lá đã tước đoạt gần hết bộ lá đen nắng của nhatxa...
Trải nghiệm thêm được một kinh nghiệm quí báu nữa là : cây lan đang có bệnh mà rót kích thích vào thì chẳng khác gì cho em nó liều thuốc độc... bệnh phát tán rất nhanh và lan mau chết.

phamdinhhiepbmt

Thành viên

Em cũng muốn thử phát nhưng hỏi tất cả các tiệm phân bón không ai biết keikipro là cái gì cả, sao mà nản quá

nhatxa

Thành viên tích cực

Em cũng muốn thử phát nhưng hỏi tất cả các tiệm phân bón không ai biết keikipro là cái gì cả, sao mà nản quá
Riêng nhatxa thấy thì chai superthrive sẽ cần hơn chai keikipro và nghe giang hồ đồn 1cc keikipro gần 50000vnd

phamdinhhiepbmt

Thành viên

Riêng nhatxa thấy thì chai superthrive sẽ cần hơn chai keikipro và nghe giang hồ đồn 1cc keikipro gần 50000vnd
50k mà xài theo kiểu chấm vô chồi thì cũng tương đối (chắc phải 50 cây mới hết 1cc) thì em thấy cũng ổn. Em không cần ra rễ vì thấy mấy cây lan rừng của em có xài gì đâu mà rễ ra quá trời, nhất là Hoàng Thảo rừng (chắc tại đang mùa mưa), chỉ cần ra cây con cho mấy cây lan ngoại thôi. Superthrive có tác dụng gì vậy bác và giá cả nó ra làm sao?

nhatxa

Thành viên tích cực

50k mà xài theo kiểu chấm vô chồi thì cũng tương đối (chắc phải 50 cây mới hết 1cc) thì em thấy cũng ổn. Em không cần ra rễ vì thấy mấy cây lan rừng của em có xài gì đâu mà rễ ra quá trời, nhất là Hoàng Thảo rừng (chắc tại đang mùa mưa), chỉ cần ra cây con cho mấy cây lan ngoại thôi. Superthrive có tác dụng gì vậy bác và giá cả nó ra làm sao?
Hoàng thảo rừng thì cần gì phải kích, môi trường tốt là em nó khỏe như voi. Superthrive thì nhatxa cũng chỉ mới tham khảo trên net chứ chưa áp dụng chính thức ( vì vườn đang nhiễm bệnh) bác tìm trên google sẽ thấy chỗ bán và giá . Những người chơi lan đã sử dụng qua superthrive đều khuyên nên có nó.

caothanhbinh2012

Thành viên mới

Xin chào các anh,
Các anh cho em hỏi, khi cây đã ra rễ nhiều rồi thì mình còn phun B1 không. Và mình còn dùng kích thích gì nữa không và liều lượng thế nào ạ.
Em xin cám ơn.

nhatxa

Thành viên tích cực

Gọi chung là b1 nhưng chúng không giống nhau về thành phần hoạt chất, như loại BBB+Thái chai trắng nhatxa đang dùng thì chủ yếu là dùng kích thích rễ, không thích hợp thời kỳ cây ra hoa( cháy nụ và biến dạng hoa dù chỉ dùng 1/2 liều lượng chỉ dẫn)Có những loại B1 khác lại thích hợp cho cây ở bất kỳ giai đoạn nào tùy vào thành phần hoạt chất...đã từng nghe ví von B1 là sữa cho hoa lan . Kích thích thì có rất nhiều loại dùng cho từng thời kỳ sinh trưởng của cây tùy mình có muốn kích thích giai đoạn đó cho cây trồng hay không thôi. Như keikipro thì đa phần đều bôi trực tiếp lên mắt ngủ để cây nảy mầm hoặc phun với liều lượng 5----10 giọt/lít nước. Kích thích giai đoạn trưởng thành và ra hoa thì đa phần áp dụng bổ sung phân...
Nhatxa chỉ biết đại khái như vậy... sâu hơn thì bác nên chờ các cao thủ lão luyện.

nvluhp

Thành viên

Bác Cù giúp em cái vụ thối nhũn của cây non với, đặc biệt mùa này ở miền Bắc, em trông không nhiều, chỉ 50 chậu các loại ở dưới sân.
Cảm ơn bác!

culanluasg

Super Moderator

mình sẽ coi bài của bạn và ráng trả lời nhưng mà nói thiệt lan rừng là thứ mà mình trồng chết nhiều nhất ở miền Tây !!!

nam1991

Thành viên mới

bác cù ơi tôi thấy bạn duy có chất kt gì mà giấu kỷ thế??????bác biết o trả lời giúp với

culanluasg

Super Moderator

việc sử dụng nhiều kích thích tăng trưởng vào mùa mưa có thể làm cây lan phát rất nhanh tuy nhiên cây rất mềm yếu và dễ mắc bệnh nhanh chóng nếu mưa dầm liên tiếp

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

việc sử dụng nhiều kích thích tăng trưởng vào mùa mưa có thể làm cây lan phát rất nhanh tuy nhiên cây rất mềm yếu và dễ mắc bệnh nhanh chóng nếu mưa dầm liên tiếp
Trời mưa, hổng có xài kích thích anh Thuận vì không có hiệu quả. Nếu đã lở, thì đem cây vào nơi có mái che hoặc trong nhà...

Hyperion

Thành viên mới
Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Chào mọi người. Em ở tp HCM thì mua superthrive hàng tốt ở đâu? Em sợ hàng giả phun không tốt mà chết cây.

Em có mua được lọ Growmore 20-20-20 hàng Mỹ xách tay, liều yêu cầu là 1,25 g cho 2 L nước phun hàng tuần. Làm sao mình đong được 1,25 g?

Doctor_k

Thành viên mới

Bác Cù giúp em cái vụ thối nhũn của cây non với, đặc biệt mùa này ở miền Bắc, em trông không nhiều, chỉ 50 chậu các loại ở dưới sân.
Cảm ơn bác!
địa lan phải không bạn,chậu kiếm nhà mình cũng vừa bị xong,chủ yếu là do thời tiết lạnh mà lại tưới nhiều nước quá nên làm "cháy" mầm,cùng với nấm phát triển làm thối nhũn.Nếu bị thì bạn nhổ lên,nhẹ thì dùng dao lam khoét bỏ chỗ bị bệnh rồi bôi vôi hoặc thuốc chống nấm vào,nặng thì cắt vứt bỏ tránh lây lan cho cây khác

doihoasim

Thành viên

Một người bạn cho mình một ít (200gr) phân tan chậm nói là dùng cho hoa lan mà không nói dùng thế nào vì người này cũng được người khác cho, nói là phân "nhập" về, bác nào biết về nó xin cho biết thông tin với ạ ! Xim cảm ơn !

Hình ảnh về nó đây: Viên nhỏ như viên phân chì tan chậm, màu hồng, sần sùi (không có nhãn mác).