Sơ ri hoành khủng cần các ace tư vấn!

seamen

Thành viên
Kính gửi các ace của Diễn đàn CCVN!

Tôi vừa sưu tầm được cây Sơ ri có hoành khá lớn, tuy nhiên thấy không vừa ý về tổng thể dáng thế của em nó:

Thứ nhất, nếu chơi tổng cao thì đoạn gần ngọn thấy thẳng và đơ quá, cần tạo chi như thế nào để có thể che được khuyết điểm?

Thứ hai, có nên cắt cây thấp xuống chỉ còn cao như hình cuối không? Tôi không ngại phải nuôi cây lâu.

Thứ ba, các ace nào thấy để như thế nào hợp lý thì cho một phương án nhé?

Rất mong được sự góp ý của các ace!

Chân thành cảm ơn các ace!

Sau đây là hình của em nó (Vì to nặng nên không làm được phông, mong các ace thông cảm)

chiyenlap

Thành viên tích cực
Đếm tử dưới lên lấy tay 2 và tay 4(ảnh 2 làm mặt tiền),vào dây văn xoay tay 4 sang phải,bác có cây như thế này:

lnvinh

Super Moderator
Chọn giải pháp 2 nhưng không lấy chi 3 làm ngọn. Nếu có mầm mọc ở hướng đối diện thì lấy mầ m này làm ngọn, không thì lấy 1 mầm ở chi 2 lên lấy ngọn lại nhen em.

seamen

Thành viên
Chọn giải pháp 2 nhưng không lấy chi 3 làm ngọn. Nếu có mầm mọc ở hướng đối diện thì lấy mầ m này làm ngọn, không thì lấy 1 mầm ở chi 2 lên lấy ngọn lại nhen em.
Cảm ơn anh nhiều nhé. Có sự chỉ bảo của anh là em yên tâm xuống tay rồi.
Chúc anh luôn mạnh khỏe!

mrhuynh482

Thành viên tích cực
Theo e thì a nên lấy hình 1 làm mặt chính. Giử cốt một như hình cắt bỏ ngọn dưới cốt 2 ngay mí theọ củ làm cây hồi đầu.cây này bị phù cắt vậy sẻ hết.

seamen

Thành viên
Theo e thì a nên lấy hình 1 làm mặt chính. Giử cốt một như hình cắt bỏ ngọn dưới cốt 2 ngay mí theọ củ làm cây hồi đầu.cây này bị phù cắt vậy sẻ hết.
Cảm ơn bạn đã góp ý. Nhìn bên ngoài cây cũng không thấy bị phù rõ như vậy, chắc tại em nó không ăn ảnh rồi!

chiyenlap

Thành viên tích cực
Hi làm được như bác phác thảo thì tuyệt nhưng em thấy co gập xuống chỗ cành rớt khó quá. Sẽ rất khó nuôi cho nó thuôn đều với thân bác a.
==================================
!
Co chả khó làm đâu,có 2 cách em hay dùng:
- Dùng kìm( Dao gọt hoa quả cũng được) bổ dấu + ,dài 2cm-3cm,vào dây kẽm(đồng) loại to.ngay tại điểm bổ vặn chéo cánh khỉ (từ từ mà lựa),go lại chờ lành cung 1 tiếp cung 2,cung 2 bé hơn và khác dáng cung 1.thường en chỉ làm 2 cung còn lại rắc kiểu chữ S.Kiểu này vặn không chín mối sẽ bị phù.Vặn chín quá thì đi luôn.Làm 1 lần là ăn luôn.chỗ bổ dùng keo liền sẹo quét.
- Vào dây.Uốn hình chữ S ,cung to nhỏ ,gần vuông,tròn khác nhau.Càng ra đầu cành cung càng nhỏ.nắn tạm,sau 1 tuần thì dùng dây go các cung lại,tuần sau thì go tiếp....đến khi nào đạt thì cố định lại,làm thế này lâu nhưng không có sẹo.
Chăm tốt,các cành hướng dương ỏ tay rơi để nguyên ( nhằmThúc cành này to ngang với thân),nhưng các răm ơ chi này vẫn nắn,
khi nào gần bằng thân thì cắt bỏ các cành thừa.
2 năm thì bá chơi ngon vì cây đã sống khỏe rồi,phụ thuộc vào cách chăm thôi.
Khi đã có kiểu tay này bác muốn làm 3D thì chỉ cần kéo ngược lên,tìm cây chống cố định ,vít phần ngọn buộc vào cọc chống thế là ta có cành :sang trái ,sang phải,lượn lên ,lượn xuống.Chúc bác thành công,,lâu ,nhưng hằng ngày ngắm nó đến lúc làm xong mới thấy quý nó bác ah.

seamen

Thành viên
Co chả khó làm đâu,có 2 cách em hay dùng:
- Dùng kìm( Dao gọt hoa quả cũng được) bổ dấu + ,dài 2cm-3cm,vào dây kẽm(đồng) loại to.ngay tại điểm bổ vặn chéo cánh khỉ (từ từ mà lựa),go lại chờ lành cung 1 tiếp cung 2,cung 2 bé hơn và khác dáng cung 1.thường en chỉ làm 2 cung còn lại rắc kiểu chữ S.Kiểu này vặn không chín mối sẽ bị phù.Vặn chín quá thì đi luôn.Làm 1 lần là ăn luôn.chỗ bổ dùng keo liền sẹo quét.
- Vào dây.Uốn hình chữ S ,cung to nhỏ ,gần vuông,tròn khác nhau.Càng ra đầu cành cung càng nhỏ.nắn tạm,sau 1 tuần thì dùng dây go các cung lại,tuần sau thì go tiếp....đến khi nào đạt thì cố định lại,làm thế này lâu nhưng không có sẹo.
Chăm tốt,các cành hướng dương ỏ tay rơi để nguyên ( nhằmThúc cành này to ngang với thân),nhưng các răm ơ chi này vẫn nắn,
khi nào gần bằng thân thì cắt bỏ các cành thừa.
2 năm thì bá chơi ngon vì cây đã sống khỏe rồi,phụ thuộc vào cách chăm thôi.
Khi đã có kiểu tay này bác muốn làm 3D thì chỉ cần kéo ngược lên,tìm cây chống cố định ,vít phần ngọn buộc vào cọc chống thế là ta có cành :sang trái ,sang phải,lượn lên ,lượn xuống.Chúc bác thành công,,lâu ,nhưng hằng ngày ngắm nó đến lúc làm xong mới thấy quý nó bác ah.
Cảm ơn bác đã tận tình chỉ bảo! Hy vọng 2 năm nữa sẽ có tác phẩm đẹp show lên trả ơn bác!