rất mong sự giúp đỡ

vo chi cong1

Thành viên
rất mong các bác- chú- anh- chị- em có đi hội hoa xuân( có bán mai tại hội hoa xuân) hãy chụp lại những cây mai đẹp và up lên diễn đàng để e và nhiều người nửa được chiêm ngưỡng những cây mai đẹp ak. vì e ở vùng xâu vùng xa chưa có điều kiện để được tận mắt xem và sờ những cây mai đẹp để được thỏa lòng nên rất mong sự giúp đỡ của mọi người ak. em xin chân thành cám ơn. thú thật vời mọi người là đến giờ phút này cái Chợ hoa quê em chỉ mới có được 03 cây mai bằng cổ chân vừa đào về thôi ak

Thai tue

Thành viên tích cực
Năm nay ăn tết ở Sài Gòn, nên có lẽ vui nhất là đi chợ mua mai và mua cây cảnh, mua được cây ưng ý thì thấy vui vui, có ngày nghỉ sẽ đi tìm. Vì cuối năm dồn việc tương đối bận không còn thời gian lang thang, cộng với mụ vợ nó không thích bonsai nữa lên không thấy hứng.

Nhưng sáng nào ra khỏi nhà đi làm thì đập vào mắt là cả một đường bán hoa bonsai, mai vàng. Năm nào cũng vậynhư thường lệ chỗ đường trước nhà tôi cũng là chợ hoa tết với đủ các màu săc. Nào là màu vàng của mai, màu đỏ- hồng của hoa giấy. Năm nay còn thấy rất nhiều bưởi cảnh. Thường họ đến từ miền Tây, khu vực Thủ Đức, miền Trung. Có lẽ ở Sài Gòn ra khu vực Công viên 29/3 là nhiều mai đẹp và hàng hiệu hơn, hay trên đường Kha Vạn Cân.. có thời gian ra đó, kỳ công thì cũng tìm được nhiều cây đẹp.

- Nhận xét mai vàng khu vực bán gần nhà tôi so với năm trước, mai cũng vẫn nhiều nụ, nhưng so với mọi năm có vẻ nụ không nhiều bằng , nhưng ít cây đẹp hơn mọi năm

- Phần lớn là mai chiếu thủy nuôi lấy hoa, dáng thế thì hàng chợ, nếu chịu khó tìm sẽ tìm được cây đẹp ứng ý về cải tạo làm bonsai chơi cũng ok. Hoa của mai chiếu thủy này thì rất nhiều đi gần mùi thơn

- Ngắm nghía chỗ bán mai bình định thây cây mai vàng này cũng hay hay. Thường thì họ bán mai chơi hoa thôi nên thân dáng ít chú trọng, như đã nói mai miền trung đa số họ uốn theo kiểu xoắn ốc, nhang vòng.. nên nhìn rất nhàm, nhưng được cái hoa nở rất mạnh thành các khối chùm màu vàng, tuy bông có hơi nhỏ hơn các giống khác. Nói tóm lại mỗi giống đều có ưu và nhược của nó.

Thấy cây này hay hay, dáng thế cũng tự nhiên kiểu cây cảnh nghệ thuật. gốc rễ cũng được, tay chi to và cũng vót, và không giống kiểu lặp lại

Chủ nhân đòi 35 triệu, mặc cả chắc ok, bác thử xem. Vì góc chụp ngoài đường không đẹp lắm bác xem tạm, nhìn ngoài thấy có vẻ cổ thụ

nnaakkkk

Thành viên
Các loại cây khác mình khg chơi nên khg để ý đến , riêng cây mai mình khg quan tâm đến gốc rể , mà chi tàn mới quan trọng , bông nhiều , búp xanh cầy , nở đúng ngày , rực rở , là đạt yêu cầu về mai , vì tết khách đến nhà 90% là khen cây bông đẹp , nở đẹp , kê cả đi mua , cái nhình đầu tiên là tàn đều búp bông nhiều rồi đến giá , đó là ý riêng , các bác cứ gạch đá thoải mái

vo chi cong1

Thành viên
dạ xin được cám ơn anh thaitue va anh nakk nhiều. chúc 2 anh nhiều sức khỏe
==================================
dạ xin được cám ơn anh thaitue và anh nakk nhiều ak. chúc 2 anh nhiều sức khỏe

vo chi cong1

Thành viên
Re: Trả lời: rất mong sự giúp đỡ

cái củ bên phải màng hình củng khá khủng hả anh? e mới về trà vinh xem được một vòng chợ hoa. toàn mai tàn và mai trui. có được một cây bay khá mà không biết sao chủ giấu vào bên trong luôn. hihi. năm nay bèo hơn năm rồi nửa

bần cố nông

Thành viên mới
Các loại cây khác mình khg chơi nên khg để ý đến , riêng cây mai mình khg quan tâm đến gốc rể , mà chi tàn mới quan trọng , bông nhiều , búp xanh cầy , nở đúng ngày , rực rở , là đạt yêu cầu về mai , vì tết khách đến nhà 90% là khen cây bông đẹp , nở đẹp , kê cả đi mua , cái nhình đầu tiên là tàn đều búp bông nhiều rồi đến giá , đó là ý riêng , các bác cứ gạch đá thoải mái
Khách cũng năm bảy loại khách bác ơi . Vả lại cây có hoa kém , nếu chăm sóc tốt thì năm sau có thể đẹp hơn . Cành nhánh kém thì có thể mất 2-3 năm . Nhưng gốc rễ kém thì có lẽ sẽ mãi mãi như thế
Người ta chơi mai thì sao không biết , chứ tui chơi là cho niềm đam mê của tui . Chứ không phải theo lời khen chê của khách đến nhà 3 ngày Tết

Thai tue

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: rất mong sự giúp đỡ

cái củ bên phải màng hình củng khá khủng hả anh? e mới về trà vinh xem được một vòng chợ hoa. toàn mai tàn và mai trui. có được một cây bay khá mà không biết sao chủ giấu vào bên trong luôn. hihi. năm nay bèo hơn năm rồi nửa
Cây đấy lâu năm mặt kia lũa bọng

vo chi cong1

Thành viên

Khách cũng năm bảy loại khách bác ơi . Vả lại cây có hoa kém , nếu chăm sóc tốt thì năm sau có thể đẹp hơn . Cành nhánh kém thì có thể mất 2-3 năm . Nhưng gốc rễ kém thì có lẽ sẽ mãi mãi như thế
Người ta chơi mai thì sao không biết , chứ tui chơi là cho niềm đam mê của tui . Chứ không phải theo lời khen chê của khách đến nhà 3 ngày Tết
em thì mới có điều kiện chơi chưa đầy 2 năm nay nên còn non yếu trong cái "đẹp" của cây mai. củng vì cây mai mà năm qua mắt của em đã tăng độ vì cứ rảnh là ôm cái điện thoại lên mạng suôt. nào là forom. nào là argri. nào là fabook. hihi. khi biết cây "mâm xôi" của bác nak e ngưỡn mộ cách chăm sóc của bác ấy lắm. bác bần cố nông có thể up lên vài cây cho em ngắm không ak? năm mới kính chúc toàn thể ace sức khỏe- thành công- hạnh phúc tràn đầy ak. xin được cám ơn nhửng tấm lòng đã giúp đỡ e trong thời gian qua để em phần nào hiểu được cây mai ak. xin cám ơn

vuhungvt

Thành viên
Góp vui 1 cây mai xanh. Nó mãn khai ngày 30 lu bu quá ko chụp được. hình này chụp sáng mùng 2.

ko kiếm được cái phông tối màu để tách nền các bác coi tạm nhé.

hồi đó tay nghề ghép chưa cao khi đi xin giống có ghép ra 2 cây mục đích là thất bại cây này còn cây khác. ai dè được cả 2 cây, tôi đang lưỡng lự đẩy cây này đi cho rộng chỗ. Bác nào có muồn siu tầm ta trao đồi cây chơi nhé.

vo chi cong1

Thành viên

Xin phép chủ nhân cây này cho e đăng ảnh ah( cây dự thi ở công viên tao đàn)
trời ơi cây gì mà nó đãaaa dữ vậy nè. phê thiệt!! cám ơn anh
==================================
dạ xin chân thành cám ơn các anh đã úp ảnh lên. chúc mọi người năm mới thật nhiều sức khỏe và thành công