Quan điểm về vẻ đep Hoa Lan Cattleya cũ và mới

culanluasg

Super Moderator

ảnh trên net

và những cây lưỡi ống và khi nhìn nghiêng lưỡi hoa nhổng lên không ép sát vào cánh hoa thì cũng được xem là không đẹp

culanluasg

Super Moderator
do quan điểm trên nên một số em lan trước khi ra trường thi phải đi chỉnh sửa nhan sắc cho phù hợp với quan điểm chung

ví dụ chỉnh hoa cho đẹp theo quan điểm xưa

ảnh anh TuanKiet (dlr)

DOVANDINH

Thành viên
Re: Trả lời: Quan điểm về vẻ đep Hoa Lan Cattleya cũ và mới

do quan điểm trên nên một số em lan trước khi ra trường thi phải đi chỉnh sửa nhan sắc cho phù hợp với quan điểm chung

ví dụ chỉnh hoa cho đẹp theo quan điểm xưa

ảnh anh TuanKiet (dlr)
Làm như này không sợ dập cánh hoa hả bác Cù ?

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Chú Thuận ơi, hôm thứ 6 con mới ghé vườn chú Tuấn, có thấy chậu Lan Giải Nhất của chú nữa :D
Cám ơn chú, cái bảng phân màu giá trị của chú hữu ích và thú vị quá :)

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Quan điểm về vẻ đep Hoa Lan Cattleya cũ và mới

Làm như này không sợ dập cánh hoa hả bác Cù ?
thông thường sẽ để lại chút tì vết nếu nhìn kỹ ,tuy nhiên ngày xưa chuyện này coi như là dĩ nhiên ở các hội thi,còn bây giờ ,để tì vết lại thì sẽ bị trừ điểm khi đi thi và với kỹ thuật sửa hoa tiên tiến của các cao thủ hiện tại khó mà phát hiện

culanluasg

Super Moderator
Chú Thuận ơi, hôm thứ 6 con mới ghé vườn chú Tuấn, có thấy chậu Lan Giải Nhất của chú nữa :D
Cám ơn chú, cái bảng phân màu giá trị của chú hữu ích và thú vị quá :)
hôm nay em nó đã lên đường về quê Trà Vinh
bảng phân màu đó là quan điểm ngày xưa của anh em chơi lan mà thôi(tất nhiên không phải là quan diểm của mọi người)

DOVANDINH

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Quan điểm về vẻ đep Hoa Lan Cattleya cũ và mới

thông thường sẽ để lại chút tì vết nếu nhìn kỹ ,tuy nhiên ngày xưa chuyện này coi như là dĩ nhiên ở các hội thi,còn bây giờ ,để tì vết lại thì sẽ bị trừ điểm khi đi thi và với kỹ thuật sửa hoa tiên tiến của các cao thủ hiện tại khó mà phát hiện
Nghe như kỹ thuật uốn uốn, ghép bonsai cao cấp ý bác Cù nhỉ. hhhihiihihi .
Mong bác bớt chút thời gian viết tiếp !

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Quan điểm về vẻ đep Hoa Lan Cattleya cũ và mới

Nghe như kỹ thuật uốn uốn, ghép bonsai cao cấp ý bác Cù nhỉ. hhhihiihihi .
Mong bác bớt chút thời gian viết tiếp !
nếu nói về độ tinh tế ,uốn sửa hoa phức tạp hơn rất nhiều

nghoainguyen

Thành viên
Có rỗi thì tiếp tục đi bác Cù :emoticon-cool:

Nhưng đó mới chỉ là cái đẹp theo quan điểm hơi có phần dựa vào công thức toán học - một chuẩn mực cho các cuộc thi lan lấy đó làm căn cứ chấm điểm cho khỏi ai cãi .
Trên thực tế cái đẹp cộng hưởng vào mắt người nhìn phụ thuộc nhiều yếu tố nữa , phải hông ?

culanluasg

Super Moderator
Có rỗi thì tiếp tục đi bác Cù :emoticon-cool:

Nhưng đó mới chỉ là cái đẹp theo quan điểm hơi có phần dựa vào công thức toán học - một chuẩn mực cho các cuộc thi lan lấy đó làm căn cứ chấm điểm cho khỏi ai cãi .
Trên thực tế cái đẹp cộng hưởng vào mắt người nhìn phụ thuộc nhiều yếu tố nữa , phải hông ?
dĩ nhiên rồi anh,cái đẹp phụ thuộc nhiều yếu tố và tầm nhìn thời đại

culanluasg

Super Moderator
nhiều năm về trước những cây cattleya hoa nhỏ (cattleya mini ,theo cách gọi của Việt nam) hầu như không được quan tâm ở người chơi lan tài tử và chuyên nghiệp do hoa nhỏ ,màu sắc kém chủng loai ít phong phú
nhưng với thời buổi công nghiệp hiện đại ,không gian đô thị chật hẹp và tính siêng hoa ,thêm nhiều chủng loại đa dạng về màu sắc ,ngày nay ở mỗi kỳ thi lớn hay nhỏ đều có cattleya mini và đang manh nha tách riêng để thi không chung với cattleya hoa lớn

culanluasg

Super Moderator
và cây được quan tâm và nâng giá đầu tiên là cây Lc. Loogtone x Eplc. Don Herman

Eplc. Don Herman

ảnh net

KE SI LAN

Thành viên
hôm nay em nó đã lên đường về quê Trà Vinh
bảng phân màu đó là quan điểm ngày xưa của anh em chơi lan mà thôi(tất nhiên không phải là quan diểm của mọi người)
Chú culan ơi cho cháu hỏi ''bảng phân màu '' đó là gì vậy chú .nó nói về phân hay về màu của catlan hả chú.nếu chú có thì cho cháu xin để học hỏi và tham khảo.cám ơn chú

culanluasg

Super Moderator
và còn có thêm quan điểm về màu
đỏ thì giá trị hơn trị hơn vàng
vàng thì giá trị hơn cam
cam thì giá trị hơn tím
tím thì giá trị hơn trắng
trắng thì giá trị hơn xanh
và xanh thì giá trị hơn lem lem
ý bạn ấy nói về vụ này đây

culanluasg

Super Moderator
bạn Kieuquyen ở nơi nào ,có dịp Cù gửi tặng bạn vài cây ,thấy vườn có nhiều dừa ,y như ở miền tây nam Bộ

Kiều Quyên

Thành viên
bạn Kieuquyen ở nơi nào ,có dịp Cù gửi tặng bạn vài cây ,thấy vườn có nhiều dừa ,y như ở miền tây nam Bộ
Cảm ơn bác Cù, KQ hiện sống ở Biên Hòa, nhưng trước đây quê hương thứ hai ở Cao Lãnh Đồng Tháp. Những cây dừa đó là nhà bên cạnh, KQ chụp từ ban công nhìn sang nhà người ta đó bác Cù ạ. Nếu ở gần nhà Bác Cù thì KQ sẽ nhận được quà rồi. Tiếc thật.

Kiều Quyên

Thành viên
Cát vàng đã nở, không biết em nó tên gì, nhìn cũng tạm, không dám chen chân vào chốn phồn hoa, danh tiếng.

culanluasg

Super Moderator
một cây khá lạ ,hẳn là một cây lai ,nếu có điều kiện bạn nên chụp trực diện dễ hơn

culanluasg

Super Moderator
ngày nay ,cây hoa nở đúng kỳ ,hoa còn tươi nhiều hoa ,kết cấu có khi chưa chuẩn lắm cũng có thể dễ dàng vượt qua cây khác

ảnh cây đoạt giải tao Đàn 9/2012,ảnh anh Đô Cần Thơ