Quan điểm về vẻ đep Hoa Lan Cattleya cũ và mới

namquyennhii

Thành viên
anh Cu vất vả rồi. tìm thang điểm cho tác phẩm của tự nhiên khó khăn lắm. khi nào có điều kiện em sẽ nhập môn Hoa Lan, khi đó anh anh Cù giúp em với nhé! thank những con người đóng góp cho cái đẹp!

culanluasg

Super Moderator

bây giờ mời các bạn xem lại Hoa cây 351 này ,các trục cánh phân bố rất đẹp coi như ,góc tại tâm đều là 120 độ,đây được coi là một tiêu chuẩn đẹp của cattleya ,ngay cả hiện nay với những anh em chơi lan dù rất lâu

culanluasg

Super Moderator
bây giờ các bạn hãy nhin cây Blc Yen 24 Karat

ảnh TUANKHANH
nếu chỉ nhìn trên đây các bạn sẽ thấy hoa khá đạt,tròn ,kín màu tốt tên cũng tốt ,tuy nhiên ở ngoài đời mặc dù cũng đúng như tên nhưng lại có vài nhược điểm khiến cho cây muốn đi vào quên lãng
- một là hoa nhỏ
- hai là màu sắc thật kém tươi
- ba là khi nhìn ở mặt phẳng nghiêng cái lưỡi sẽ bị chếch lên quá 30 độ khiến cho hoa kém phần duyên dáng ,Cù sẽ có hình minh họa khi nhìn nghiêng để xem thế nào là ưu điểm nhé và cái nào xem như nhược điểm

culanluasg

Super Moderator

Blc Haadyai Delight x Lc Tainan City ,mời các bạn xem qua ,rất cân đối ,ảnh của anh Dũng (TD)
nói về kết cấu em này khá ổn ,mời các bạn xem chơi

thaitu005

Thành viên tích cực
thấy hoa đẹp quá, góp vui vài hoa. giống này lâu rồi, nhưng em thích nhất. vàng lưỡi đỏ.

culanluasg

Super Moderator
mình sẽ có bài về những cây hoa này ,lạ một điều là mấy bạn Mẽo lại thích kiểu hình hoa như thế này của Bạn Thái ,không thích gu chơi của Châu Á

culanluasg

Super Moderator
Hì đang show hàng sao ??? nở chưa cho coi ké ,à mà quên kỳ đó em nói đâu có đem về =))=))=))

Manh khuong

Thành viên
Hì đang show hàng sao ??? nở chưa cho coi ké ,à mà quên kỳ đó em nói đâu có đem về =))=))=))
Thật ra cây này đã die hết nguyên chậu bên Thailand rồi anh, rất tiếc anh ạ

Thôi tạm cây này đi anh, đang lên cọng thứ 5 rồi anh

khietcsc

Thành viên
- thật ra nói cũ cũng không xa lắm chỉ khoảng hơn năm năm trước quan điểm này vẫn còn nguyên giá trị,chỉ mới thay đổi gần đây vì nhiều lý do,tích cực có tiêu cực có mà Cù sẽ lần lượt kể ra
- bây giờ đi vào chi tiết nhé
bạn hãy nhìn ảnh trên đây
Bất kỳ cái gì cân đối đều đẹp và hoàn hảo. Vì vậy em cho rằng mẫu bông lý tưởng mãi mãi vẫn là mẫu này. Ý tưởng hoặc sở thích dù có thay đổi theo từng giai đoạn nhưng đổi tới đổi lui cũng sẽ quay về cái chuẩn mực này. Thời gian sẽ chứng minh điều đó.
==================================
mình sẽ có bài về những cây hoa này ,lạ một điều là mấy bạn Mẽo lại thích kiểu hình hoa như thế này của Bạn Thái ,không thích gu chơi của Châu Á
Theo em nghĩ người Tây đa phần thích vẻ đẹp tự nhiên và hoang sơ nhiều hơn là những vẻ đẹp được con người tác động quá nhiều vào để có được. Người Châu Á thì đa phần chỉ thích đẹp ko quan tâm đến nguồn gốc cho lắm.

DOVANDINH

Thành viên
Bác Cù mới nói về quan điểm cũ, thế quan điểm mới thế nào? mong bác Cù bớt chút thời gian viết tiếp !

nghoainguyen

Thành viên
Bác Cù toàn dẫn người ta đi chơi rồi bỏ giữa đường cho mò về nhà hông hè !
Ai cũng mong bác Cù viết tiếp để lỡ có lúc ngứa miệng mới có cái vào cãi chớ , phải hông ?

culanluasg

Super Moderator
Bác Cù toàn dẫn người ta đi chơi rồi bỏ giữa đường cho mò về nhà hông hè !
Ai cũng mong bác Cù viết tiếp để lỡ có lúc ngứa miệng mới có cái vào cãi chớ , phải hông ?
nhất trí với anh tối viết tiếp

culanluasg

Super Moderator
bây giờ lại viết tiếp về quan điểm đẹp cũ của cattleya các bạn nhé
với quan điểm ngày xưa ,lưỡi tròn đẹp hơn lưỡi vuông,lưỡi vuông đẹp hơn lưỡi chữ nhật ,xếp sau cùng là lưỡi ống
khi chúng ta đi thi cây lan lưỡi ống coi như là rất nặng tội ,dù nhiều hoa ,hoa mới ,hoa to cũng khó có thể đoạt giải vì thế có một thời đi thi phải ép cái lưỡi banh ra theo tiêu chuẩn làm hoa lan nhiều cây nhìn vào rất buồn cười vì coi giả tạo và mất đi cái vẻ tự nhiên của nó
- lưỡi ống là như thế này đây các bạn
hình cây Blc Eagle Eye trên net

culanluasg

Super Moderator
và còn có thêm quan điểm về màu
đỏ thì giá trị hơn trị hơn vàng
vàng thì giá trị hơn cam
cam thì giá trị hơn tím
tím thì giá trị hơn trắng
trắng thì giá trị hơn xanh
và xanh thì giá trị hơn lem lem