Quýt rừng và gừa tàu của phamthanhkt!

phamthanhkt

Thành viên
Em mới mua được một cây quýt rừng và một cây gừa tàu, xin phép được chia sẻ với mọi người, rất mong nhận được sự góp ý !
1- Quýt rừng: hình ảnh do người bán cung cấp nên có vật đối chứng gây chút phản cảm tại mục này, mong các bác thông cảm!

Hình nữa:

Lý do em không tự chụp được ảnh là do cây quá to so với em hình dung trong ảnh các bác ạ :(.
Khi em qua Viettel, không hiểu tại sao viettel tại tp Thanh Hóa luôn gọi điện cho người nhận ra bưu cục để lấy bưu kiện trong khi tiền mình thanh toán vận chuyển tới tận địa chỉ nhà, em có 3 lần nhận thì được nhờ ra lấy hộ cả 3 lần. Quay về chuyện cái cây, to vật vã và rất nặng so với tưởng tượng, một mình chở về rồi khiêng lên sân thượng tầng 5 chung cư bằng thang bộ thì hồn xiêu phách lạc, sau phá bầu ra thấy có cả mấy viên đá to hơn nắm tay trong bầu đất, hiện tại em chưa nghĩ ra đá bỏ vào bầu để làm gì :(.
Ngồi nghỉ 10 phút mà vẫn cứ thở, trảm luôn cây mà chả nghĩ gì đến chụp hình với ảnh !

Kết quả là:

Hình chụp bằng điện thoại nên không được chuẩn lắm, ở ngoài trông khá hơn trong ảnh chút.
Bác nào có kinh nghiệm về nuôi trồng quýt rừng có tạt qua xin chia sẻ giúp em vài dòng kinh nghiệm nhé :D

phamthanhkt

Thành viên
2- Cây gừa tàu: Xem các cây Ficus của nghệ nhân nước ngoài làm theo phong cách tự nhiên thấy hay quá, em ao ước kiếm cây gừa tàu hoặc cây gì giống lá gừa mà da màu trắng tinh, hôm kia tạt qua chỗ khu bán cây giống thấy bày mấy cây, thế là chọn 1 cây kha khá trong đám rẻ tiền :D

Top view:

Cây này có vẻ được uốn theo hình con chim cò các bác ạ ! Chi có cái rễ khả năng là mỏ, dưới có 3 chi thì 2 đối xứng uốn cong giống cái cánh, chi bên phải chắc chắn là cái đuôi :D
Trảm bớt vài cành để xem đường thân chính:

Nhắc bầu đất thấy rễ kín chậu rồi, tỉa rễ , cho vào rổ để đi cải tạo:

Sau khi những tấm hình trên được upload xong tại photobucket thì cái ngọn loe ngoe bên trên đã vào sọt rác :D
Chúc mọi người vui vẻ :D

phamthanhkt

Thành viên
cây gừa anh mua bao nhiêu vậy ạ
Gừa mình mua 400k cả chậu bạn ạ, chắc là hơi đắt !
==================================
Viettel toàn hay giao tại nhà mà. Có tín thành là chuyên gia gọi ra lấy thôi.
Ở em thì Tín Thành toàn chở đến tận nhà, hôm nào không có xe chở hàng đến thì ít cũng có cậu gọi điện hẹn chiều đi làm về tiện đường cầm qua !

anthanhhoa

Thành viên
Ở mình thiếu gì chậu trồng phôi phù hợp mà chọn loại này. Cây quýt mùa này chỉ cần tỉa sơ rễ cho vào chậu rộng hơn bầu để dễ việc chăm sóc nhé .

phamthanhkt

Thành viên
Ở mình thiếu gì chậu trồng phôi phù hợp mà chọn loại này. Cây quýt mùa này chỉ cần tỉa sơ rễ cho vào chậu rộng hơn bầu để dễ việc chăm sóc nhé .
Bầu to nặng quá với lại em làm vỡ bầu nên em bới sạch đất ra cắt luôn rễ rồi bác, không biết có sao không nữa :|
Không biết ý tưởng bác chủ thế nào mà trảm mạnh tay quá (cây gừa)
Em cũng chưa có ý tưởng cụ thể gì nữa bác, cắt vậy lấy thân vót nhọn thôi, hi hi
Cắt đẹp đó,nhưng ko đến bao giờ......thành....:D.
.
Em cũng không sốt ruột lắm :))

Proartree

Thành viên tích cực
Gừa tàu cũng có cái hay của nó, mình thích màu da với những điểm trắng sần trông hơi vằn vền nhìn khá đẹp.
Thực tế giống Ficus này bên Châu âu họ nhập rất nhiều, phổ biến hơn dòng Sanh mà Việt nam đang ưa chuông.

phamthanhkt

Thành viên
Gừa tàu cũng có cái hay của nó, mình thích màu da với những điểm trắng sần trông hơi vằn vền nhìn khá đẹp.
Thực tế giống Ficus này bên Châu âu họ nhập rất nhiều, phổ biến hơn dòng Sanh mà Việt nam đang ưa chuông.
Bác có biết cây gì giống gừa tàu mà màu da nó màu trắng không ạ? Hay gừa tàu khi vỏ già đi sẽ có màu trắng nhỉ ?

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Có Hồng ngọc mai ra rẻ cũng rứa mà lị có hoa, phần rễ củ nại trắng trẻo. Còn dòng Ficus có cây sộp ra rẻ cũng rứa mà lị có lá đỏ, da nại trắng hơn đó.