Phong Lan không nở hoa, Mong góp ý.

ngocchau

Thành viên
Tôi có vài người bạn mua một số cây lan đem từ Đà Lạt về, lúc đâù trông hoa rất đẹp, nhưng hơn hai năm rồi mà nó không chịu ra hoa gì cả. Tôi có hổ trợ thuốc 6-30-30 rồi, nhưng bạn tôi nó là giống ở Đàt Lạt là vậy, nó không ra hoa đâu. Không biết như thế có đúng không, mong các bạn góp ý nhé.

có lẽ cây lan đó không hợp với khí hậu ở vùng bạn của ngoc chau nên không thể ra hoa được vì ta biết đà lạt là vùng có khí hậu lạnh ôn đới
có thể coi lại vấn đề đó.

trungduart

Administrator
Cây lan bạn mang về là Địa lan hả, hay lan trồng chậu vậy, còn nếu là địa lan thì chắc bác phải xây dựng nhà kính quá

khaivinhly

Thành viên
Hi hi, đại ca Châu nhớ sắp bài vô chỗ hợp lý chút ha, tiểu đệ xếp lại cũng hơi mất thời gian mà hông biết có hợp ý đại ca hay không.

Phê bình rồi thì cũng phải góp ý vài câu. Như nhiều người muốn có con mà không lấy vợ. Nhiều người lấy được vợ rồi mà tối ngày cứ tự hỏi, làm sao có con đây, làm sao có con đây? Trồng hoa cũng vậy, đại ca phải chú ý điều kiện cần và đủ để cây ra hoa. Về điều kiện này thì mỗi giống loài khác nhau, mỗi loại mỗi kiểu.

Có loại phải có đợt lạnh dưới 10 độ C khoảng vài ba ngày mới nở hoa... Như trúc lan gì đó, hồi đó đệ đã từng bỏ một bụi trúc lan vô tủ lạnh một ngày. Sau đó, nó nở bông thiệt.