Phong cách bán hàng thế này sao?

Status
Not open for further replies.

phovanghoe

Thành viên tích cực
em thì có quan điểm thế này ạ
Cây cũng như con người,cũng có lúc vui lúc buồn, lúc khỏe lúc yếu, đã chơi cây yêu cây thì cũng đồng nghĩa với thương cây, đày ải tốt cho cây nhưng ko có nghĩa là vùi dập.
Sức sống mãnh liệt như sanh, như đa...mà có biết bao cây cũng bị chết và rồi cho là trồng ko đúng kỹ thuật
Tất cả đều là có thể sống, dễ sống nhưng thực tế chưa rõ...
Mong rằng ngoài chơi cây làm đẹp ra chúng ta cũng nên trân trọng tình cảm dành cho cây hơn nữa

camap_80

Thành viên tích cực
theo mình thì cây ko sao đâu bạn ah, mct mình mua cây như vậy còn thấy khỏe nữa (đỡ mất công về phải rửa bầu)

soncm

Thành viên tích cực
Mình chưa giao dịch với ND nhưng đọc những dòng comment như thế này mình thấy dị ứng, dù gì cũng là thành viên mua bán với nhaub-(b-(b-(
Bởi mình cũng là TV mua bán nên mình không có ác ý đâu bạn, thử hỏi trách nhiệm và lương tâm thôi.
MCT là chủng loại rất dễ sống nhưng nếu khô quá mất nhựa, cây dễ tuột da cũng không hẳn là không chết.
(Mong sao cho cây sống khỏe) chúc mọi người vui vẻ.

La Hai

Thành viên tích cực
MCT khó chết nhưng cũng có nhiều kiểu sống, hy vọng cây của bạn sống khỏe :)

MinhThang

Thành viên tích cực
Người rành về cây thì đấy là phong cách tốt nhất, người chưa rành về cây thì đấy là phong cách chưa thật tốt.
Như nhiều anh em đã nói đúng là MCT rất dễ sống, tuy nhiên không phải là không chết. Vậy các bạn mua bán với nhau chớ nên chủ quan mà gây thiệt hại cho nhau, vì mua bán cây nguyên liệu máy ai bao sống bao giờ?
Đúng như chủ Topic nêu nếu thêm 1kg đất vào nữa thì có lẽ người mua sẽ an tâm hơn và nếu cây có chết cũng không bị bức xúc.
Chúc cả nhà vui vẻ không nên đục nước béo cò nếu ai có ý đó.

cana

Thành viên Mua Bán
theo mình thì cây ko sao đâu bạn ah, mct mình mua cây như vậy còn thấy khỏe nữa (đỡ mất công về phải rửa bầu)
chiếu thủy cà mau và kiêng giang sống rất khỏe,bạn đem để chổ mát,xịt thân ngày 2 lần khi cây đâm mạnh thì đem ra nắng.hy vọng cây bạn ko tử.:D,nhớ ngâm vào rots 3h rồi trồng.

hungbonsai

Thành viên tích cực
thật ra nhật danh ko cố ý vậy đâu bạn nhé,tại anh em chơi trong miền nam cũng hiểu dòng mct la lớn này rất ăn khỏe và khi khô vài ngày mà trông vào đất tưới nước thì phát rất nhanh và khỏe cũng rất nhanh ,như là bị đói mà ăn thì ngon quá chừng ,chắc bạn hơi lo vậy thôi chứ khi mình mua mct anh em miền nam gữi về mình cũng tháo hết và để đó đi công chuyện ,2ngayf sau lấy ổng ra rữa sạch hết rể ngâm vào thuốc kich thich rể 15phuts rồi trồng ,ổng ra mầm quá trời ,nên bạn đừng nghĩ nhạt danh ko có tráchnhieemj mà là nhatdanh cứ nghĩ cây mct mạnh nên ko để ý ,mà gữi cho bạn vậy ,bạn cứ thử rữa sach hết rể đi ,rữa ko còn hột đất rồi ngâm vào thuóc kích thich rể theo liều lượng trên bao bì ,rồi trồng vào chậu nha
mong rằng đừng hiểu nhầm ý của anh em ,cây sẽ phát mầm đầy thân cho bạn xem

bồ công anh

Thành viên
ai dám chắc cây này sống vậy lúc chết người đó đền nha dám ko ...mà vấn đề chủ topic nói là mua bán ko có trách nhiệm

dungvan

Moderator
chết đền, bạn khỏi lo:)):)):)):)):)):))
Đền hẳn cho 2 cây to đùng, con kiến nhỉ.:))

Theo tôi thì trường hợp này chỉ là sự chủ quan của người bán thôi vì nghĩ rằng MCT rất dễ sống, nhất là vào thời điểm này.
Vận chuyển gần thì không sao nhưng các bác cũng thử nghĩ đến trường hợp phải vận chuyển đi xa, vận chuyển qua nhiều công đoạn, nhiều loại phương tiện mới đến được tay người mua thì sao nhỉ, lại vận chuyển trong điều kiện thời tiết nóng nực của mùa hè nữa chứ. Có lần tôi nghe anh em ở Tuyên Quang nói từ khi gửi đến khi người mua nhận được là 10 ngày.
Ở đây là sự cẩn thận, chu đáo và nói xa hơn đó là hai chữ "trách nhiệm" chứ không phải là chuyện rành cây thì không lo hay không rành cây thì lo lắng.

dinhtai

Thành viên
chắc không phải nhật danh không có trách nhiệm đâu có lẽ quá hiểu đặc tính của cây nên nhật danh đã xử lý triệt để khi làm bầu rồi. theo tôi khi mua bán nên trao đổi với nhau trước mọi vấn đề hoặc thông báo cho nhau về tình trạng của cây, khoảng thời gian vận chuyển của cây. Mà đây cũng là chuyện bình thường thôi không có gì phải phóng đại lên

L_Q_N

Thành viên tích cực
vấn đề không phải cây sống hay chết , mà là bộ rể đó đã để như vậy bao lâu rồi ? mct rất mạnh nhưng bộ rể phơi khô thì ....cách đây vài tháng tôi cũng đã được chiêm ngưỡng tác phẩm " bộ rể phơi khô " cũng của 1 người ở cà mau này nên giờ ,nó đã thành " lũa":D:D.tuy nhiên , tôi tin họ không cố ý mà vì chủ quan thôi !hi vọng ae mua bán cùng rút kinh nghiệm vậy...^:)^

bongbet

Thành viên tích cực
\:D/;;)cây này cứ yên tâm mà trồng, rễ còn mập như vậy chắc sống yên tâm đi ,vì mình cũng trồng vài cây như vậy rồi

soncm

Thành viên tích cực
Trường hợp phôi của bạn trước khi trồng có ao hoặc hồ nên ngâm nước khoảng thời gian 1 đêm nhen.

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Phôi MCT trên, trước khi trồng bạn nên cắt lại đầu rễ bị dập, bị khô, sau đó ngâm vào nước (nhớ pha thuốc kích thích ra rẽ) chừng 1 đêm, sau đó đem trồng vào chổ mát, khả năng sống cũng rất cao. Chúc bạn thành công

Status
Not open for further replies.