phản ánh thành viên mua bán làm ăn ko thành thật ?

danchoi

Thành viên
hôm nay tôi xin mở topic này để anh em cảnh giác.

ngày 1 thàng 7 năm 2015 tôi có ĐK mua qua đt của( nick QUANGDANGTAN ) đăng bán 1 E SAM NÚI HÀNG VIP mini, giá 5ook, mấy bữa nay nó nức mầm ra được mấy lá, tôi phát hiện E NÓ ko phải sam núi, mà là lại lá bùm sụm.

tiếc là topic 1/7/2015 chủ nick đã xóa hình rồi, nên anh em ko so sánh hình ảnh được, nhưng tôi tin đằng chắc chán có nhiều anh em đã xem qua topic 1/7/2015 rồi.

đăng bán sam núi giao cây bùm sụm vậy có thành thật ko các bạn?

ngày 6 tháng 8 năm 2015 tôi cũng ĐK tin nhắn qua ĐT mua của ( nick CHODONGTAY) đăng bán sam núi nặng ký 6/8/2015,
chủ nick cũng xóa hình, nhưng nhiều anh em cũng đã xem qua topic này rồi,

nó NT báo giá cây đó là 8tr, tôi trả giá 5tr, cuối cùng nó nhắn về nội dung là( tôi ko muốn nhường ở giá này, nhưng vườn em an ninh quá kém nên em đồng ý giá 5tr chia lại cho anh).
tôi thấy tin nhấn như vậy, minh tường mua được giá rẻ cây to, tôi chạy đi chuyễn tiền, nhận nó chuyễn cây cho tôi vào ngày 8/8 sáng nhận cây rồi sẳn đi offline bên VNT luôn.

buổi chiều về nhà khui thùng giấy ra, thật là thát vọng, cây thuộc zai bonsai nhỏ, tôi bỏ lên cái bàn cân, cân ra chỉ có 950gm thôi, (nhưng nó đăng lên là cây nặng ký).
tôi gọi điên cho nó, nói nó sao cây này mà mầy dám keu giá 8tr, nó nói trên rừng hết cây rồi, giá cây đúng thôi,
tôi nói với nó bây giờ tôi trả cây lại tôi chịu lỗ 1 triệu cho nó, nhưng nó ko chịu. nó nói mai mốt mua bù lại. lần này đã bị là sợ người ko uy tính rồi.
tôi nghĩ người này bình thường bán cây giá cao nhất chỉ có 3tr mấy thôi, nhưng cây này nó dám kêu giá 8tr, chắc chán là cây dữ lấm chứ, ko gờ bị nó thuốc 1 cái sâu luôn.
tôi có mang cây đi hỏi giá mấy người bạn bán cây tại GV, họ nói cây phôi này bán tại vườn giá thật tế ko bán hơn được 1tr3.

cây giá trị thấp làm bày lên cho thành giá trị cao vậy có thành thật ko ??????
anh em nên cảnh giác ..

cũng năm ngoái rồi, ( nick tuongbui1968 ) có đăng bán cây sam núi bán thành phảm, nó keu giá 1tr5, tôi thấy cây quá rẻ rồi đòng ý mua, sáng ngày sau tôi đã chuyện tiền cho nó, nó nhận được tiền rồi, nó báo về cây ko bán nữa, để nó chuyễn tiền 1tr5 trả lại.
tôi nghĩ chắc là có ai trã giá cao hơn nên nó hồi lại mình

người bán hàng như vậy có thành thật ko?

cũng hơi lâu rồi, ( nick lehidu ) có đăng bán phôi sơn trà dáng đổ bao sóng cũng vừa thôi, tôi đồng ý mua sáng ngày sau tôi chuyễn tiền luôn, nhận tiền rồi , nhấn tin kêu tôi cho đia chỉ nhận cây, nó nói vườn trật lấm ko thể nuôi cây này được nữa, cuối cùng chuyễn vào mang về trồng chết mắc

tại sao mua bán ko thành thật với nhau?????????

lyvc

Thành viên
Trả lời: sao anh em phú yên làm ăn ko thành thật vậy?

Tình hình của anh rất căng thẳng đây. Chờ người bán giải thích thôi.

mrhuynh482

Thành viên tích cực

Chết ghê quá!
==================================
Cây của chodongtay hình như 100 tuổi và nằm trong kẹt đá thì phải!

Rxtthanh

Thành viên
Re: sao anh em phú yên làm ăn ko thành thật vậy?

Ghét nhất là những người không uy tín ....

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: sao anh em phú yên làm ăn ko thành thật vậy?

Nhớ là hồi trước có cái Nội Quy TVMB yêu cầu đăng bán phải chụp hình 4 mặt để khỏi lừa nhau mà thành viên tuân thủ nghiêm túc nhất là a Vũ Cầu Ông Thìn (Quên nick rồi mà a Vũ chụp hình cây bán đến 5 hình lận) mà kiếm kg ra. Ai biết chỉ giùm nha.

Đông Xuân

Thành viên tích cực

Vậy bác có định nghỉ mua của mấy bác này không?
Chiêu buôn bán kiểu này bọn Tàu hay dùng lắm đó. Dù sao sông có lúc người có khúc, đi nhậu về bị nhầm, hoặc vớ được cây lại như kiểu nhặt được trầm nên đầu óc lại trên mây. Trước mình cũng có quả trách nhầm chị Thao chỉ vì chuyển vào tk VCB nó không nhắn tin như Agri nên chị cứ tưởng chưa chuyển. Còn bác tuongbui thì chắc nhà hết nước chuyển cho cây sn sống khỏe ra tới nơi khô queo, chắc đợt hạn nhà nghèo chưa mua được nước. Còn đã từng bị tương tự như bác nói nhưng là một bác danhtrulandscape ở KH, và mấy bác NinhThuan không tiện nêu tên, hay mua nho NT về 10 cây chết chín một cây gật gù đó. Việc quy cho toàn ae Phú Yên chơi kiểu Tàu cũng nên xem lại.
Còn nói thật mình đã từng mua cây của 1 nghệ nhân có tiếng SG trên dđ này mà còn bị cuốc đây cũng không tiện nói ra.

sq_thanhduong

Thành viên

Thiết nghĩ anh em không nên mua phôi của mấy anh ở ngoài đó nữa. Chụp hình thì 3d, ảo diệu không thể tưởng, giá thì cũng có thể nói chát, rủi ro chết rất cao. Thiết nghĩ anh em nên mua phôi của anh miền tây, giá rẻ, còn chuyện cây không đủ độ già... bla...bla... thì cái đó phụ thuộc vào tay nghề thôi

Đông Xuân

Thành viên tích cực

Thiết nghĩ anh em không nên mua phôi của mấy anh ở ngoài đó nữa. Chụp hình thì 3d, ảo diệu không thể tưởng, giá thì cũng có thể nói chát, rủi ro chết rất cao. Thiết nghĩ anh em nên mua phôi của anh miền tây, giá rẻ, còn chuyện cây không đủ độ già... bla...bla... thì cái đó phụ thuộc vào tay nghề thôi
Vậy thì bác chủ thớt cứ lao vào mua làm gì sao không zề miền Tây, lại còn lên đây thắc mắc. Tay nghề he he, chắc dân miền Nam Điền, Tân Phú ... không có tay nghề. Chỉ mỗi dân M Tây trồng công nghiệp được dân Nam Định không trồng công nghiệp được, he he.

tuvithienphu

Thành viên

Đề nghị toàn bộ anh em nêu tên mấy bác ko uy tín để tẩy chay

danghoaitan2512

Thành viên

Mình cũng bị dính đạn vài cây, khi mua nhìn trong hình thì đẹp,so với vật đối chứng là lon bia nhưng khi nhận hàng thì cỡ hột quệt ga, chổ hư, xấu thì không chụp khi nhận hàng nhìn cây chỉ muốn chụm cũi cho xong. Nói thật chứ giao dịch kiểu này thì 100% người mua là chịu thiệt vì đã chuyển tiền trước. Qua topic này mong anh em mua phôi nghĩ ra cách giao dịch mới để giảm bớt rủi ro giao dịch và đồng thời cũng mong ban quản trị diễn đàn có biện pháp chế tài những tên mua bán gian dối, lừa đảo.

vietdnpc

Thành viên

Thực tình mua trên mạng rủi ro quá lớn, mà nhiều khi nhìn thích quá nên mua.
Cây này mình mua hết nửa tháng lương mà đã ra đi, cây cụm rất khó chết nhưng cây này khả năng khai thác giữ ẩm không tốt mất nước, về trồng cát bọc nilon mà vẫn chết. Đấy, mình mua trên mạng đâu kiểm tra được cây! Xót quá! Giờ hết dám mua cây khủng trên này nữa!

Bonembo

Thành viên

Giao dịch ở đây cơ bản là bằng niềm tin ạ. Nên chuyện này là bình thường ở phố huyện. Chỉ một người có thể làm giảm tình trạng này đó chính là Admin của diện đàn. Nếu các anh kiểm duyệt kỹ người đăng ký nick mua bán, lập ra 1 topic để những người mua cây có thể vào thông báo tình hình thì cơ bản mọi người sẽ tránh được rủi ro, các nick làm ăn không uy tín sẽ phải rút kinh nghiệm. Việc mua bán trên Web không phải bây giờ mới có và cũng chẳng phải ở VN mới có, nước nào cũng có nhưng người ta quản lý chặt hơn nên tình trạng lừa đảo cũng sẽ giảm đi rất nhiều ạ. Ví dụ như trang Ebay chẳng hạn, mỗi người bán đều có mục đánh giá điểm, sao, hài lòng, không hài lòng của các thành viên đã mua hàng của nick đó. Website của mình không làm được điều đó chí ít cũng nên có một topic đánh giá để anh em dựa vào đó mà lựa chọn người bán. Các bài đánh giá phải nêu đủ : chất lượng phôi bán ra (tươi hay héo), đóng gói (tốt hay không), thời gian chuyển nhanh hay chậm (có hình ảnh phôi và lúc nhận hàng làm bằng chứng). Như vậy tự nhiên môi trường sẽ tốt hơn nhiều. Thanks cả nhà đã đọc.

Bonembo

Thành viên

Một kinh nghiệm nữa chia sẽ với các bác ạ : Các bác mua phôi hết sức lưu ý khi chụp phôi với vật so sánh. Nếu vật so sánh đặt ngang hàng với phôi, thì tỉ lệ so sánh là 1:1, các bác sẽ tưởng tưởng chính xác kích cỡ hàng mình mua. Nếu vật so sánh đặt trược cây phôi thì cây sẽ lớn hơn trong ảnh và ngược lại nếu vật so sánh đặt sau phôi trong ảnh sẽ lớn hơn thực tế. Đặc biệt, khi máy ảnh chụp càng sát vật cần chụp bao nhiêu thì tỉ lệ sai lệch sẽ lớn lên bây nhiêu (lon bia đặt ngay sau phôi (để ý anh em bán phôi toàn làm vậy) nhưng máy ảnh đặt cách phôi khoảng 30cm mà chụp thì tỉ lệ phóng đại có thể lên đến 1,5 lần các bác nhé). Cho nên chân thực nhất là vật so sánh đặt ngang bằng với phôi và máy ảnh chụp xa vật thể để có một ảnh toàn cảnh thì sẽ không bao giờ bị lừa các bác nhé. Nếu thấy vật so sánh đặt sau phôi, các bác cứ hình dung vị trí chụp và trừ hao đi mới được kích thước thật nhé. Thân !

Tai_cayxanh

Thành viên

dạo này có 1 số ae bán hàng chụp ảnh ko dc bình thường cho lắm ,chụp theo kiểu kéo hình phóng to làm sai lệch hình ảnh
ban quản trị nên chịu khó tập hợp tin tức để tạo ra một mua bán như trước kia cho đúng ,ngày trước đâu có hiện tượng bác nháo này

congqk

Thành viên

Tốt nhất mua qua tín thành.tt có dịch vụ chuyển hàng đến xem xong mua mới thanh toán tiền.ko mua thi chuyên ngược cây lại

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán

Tốt nhất mua qua tín thành.tt có dịch vụ chuyển hàng đến xem xong mua mới thanh toán tiền.ko mua thi chuyên ngược cây lại
Vụ này thì càng căng, ai cũng chơi kiểu này thì nhà vườn chết cả nút, phôi gửi 8 ngày ra tới Bắc, anh em không mua, trả lại thì 8 ngày sau vào lại tới nhà vườn, làm củi luôn

hale0276

Thành viên

Chậc chậc, vụ này nghe quen quen. Nói rồi, nói hoài, nói mãi thôi.

lyvc

Thành viên

Viettel cũng có dịch vụ này đó anh. Nhưng cây cảnh khác với hàng hóa khác. Trả hàng thì chủ vườn lụm củi. Còn chuyển tiền trước như hiện nay thì lại...có nhiều vụ lùm xùm.