Phôi linh sam uốn đúng

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Chi số 1 uốn sai rồi. Ngay sát thân bác bẻ xuống luôn chứ sao lại cong vòng thế kia! Bẻ xuống ngay như chi số 2 ấy. Chi số 2 là cành rơi anh bẻ cũng chưa được. Anh bẻ 2 lắc ngang 1 lượn xuống. Rồi lại lắc ngang lượn lên...đủ độ dài cuối cành rơi thì uốn thoai thoải thôi. Ngon uốn cũng sai luôn. Anh uốn ngọn ngặt nghèo hơn chút. Sau nay dễ lấy chi. Chứ uốn thế tương lai ngọn cao lắm. Cuối cùng là cái đoạn cuối ngọn anh nên bẻ gập hẳn ra sau (mặt hậu ) làm chi phông. Ok thi xin ly cafe nha :-w

Ngoc Han

Thành viên
Re: Trả lời: Phôi linh sam uốn đúng

Chi số 1 uốn sai rồi. Ngay sát thân bác bẻ xuống luôn chứ sao lại cong vòng thế kia! Bẻ xuống ngay như chi số 2 ấy. Chi số 2 là cành rơi anh bẻ cũng chưa được. Anh bẻ 2 lắc ngang 1 lượn xuống. Rồi lại lắc ngang lượn lên...đủ độ dài cuối cành rơi thì uốn thoai thoải thôi. Ngon uốn cũng sai luôn. Anh uốn ngọn ngặt nghèo hơn chút. Sau nay dễ lấy chi. Chứ uốn thế tương lai ngọn cao lắm. Cuối cùng là cái đoạn cuối ngọn anh nên bẻ gập hẳn ra sau (mặt hậu ) làm chi phông. Ok thi xin ly cafe nha :-w
Do em lấy mẫu từ cây này bởi vậy chi 1 bị cong vòng lên là vậy đó, hihihi.Cám ơn anh đã góp ý và cho em kinh nghiệm, Lắc ngang em chưa hình dung ra được như thế nào? hic

==================================
Vô dây sớm quá, cỡ này cắt giật thôi bác ơi
Dạ, cám ơn anh

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Phôi linh sam uốn đúng

Do em lấy mẫu từ cây này bởi vậy chi 1 bị cong vòng lên là vậy đó, hihihi.Cám ơn anh đã góp ý và cho em kinh nghiệm, Lắc ngang em chưa hình dung ra được như thế nào? hic

Lắc ngang có thể hiểu là đẩy cành ra đằng trước mặt hoặc đẩy cành ra sau (xa mặt nhìn). Tóm lắc ngang khi chụp ảnh từ trên xuống hoặc từ dưới lên sẽ nằm trên mặt phẳng ngang. Còn uốn lên xuống khi chụp ảnh sẽ cảm thấy cành nằm trên mặt phẳng nằm dọc. Sự kết hợp lắc ngang và lượn trên xuống v..v sẽ tạo 1 cành uốn 3D. Anh cảm giác y như cái lò xo bị kéo dãn. ( Tất nhiên là uốn cành mà đều xoắn như lò xo thi ko đẹp ) nên tạo sự ko đều hợp lý. Vẫn chờ cafe của anh ~O)

Dungchaidc

Thành viên
Nuôi thành cái dù này đã a nha! Theo riêng e nha! E chơi cành rơi và co đầu cành rơi lấy chi số 1 dựng ngọn lên, uôg éo ngặt nghèo vô thì mau chơi và nhìn văn nhân hơn! Có ý kiến để xom tụ hiii

Ngoc Han

Thành viên

Nuôi thành cái dù này đã a nha! Theo riêng e nha! E chơi cành rơi và co đầu cành rơi lấy chi số 1 dựng ngọn lên, uôg éo ngặt nghèo vô thì mau chơi và nhìn văn nhân hơn! Có ý kiến để xom tụ hiii
thanks đã góp ý, nhưng chờ chi cành rơi lớn để có chi 2 lâu lắm, tận dụng cành có hiện tại tạo chi thì mau có cây chơi hơn, hihihi

duoiuoivuive

Thành viên
Cá nhân mình nghĩ uốn thế này cũng được
Nuôi thêm vài năm nữa sẽ thành thế "văn nhân" chứ không thể "lùn, lực" được.
Với thân hình ốm tong ốm teo đó mà cõng thêm cái nón vào nữa chắc phải gọi là thế "nặng đầu"
Và thêm cái cá nhân nữa, bẻ chi 1 nằm ngang, chém ngang giữ lại 1/3 thân 2 (tính từ chi 1 lên ngọn), nuôi lại chi 2 và ngọn. 2 năm nữa sẽ có hình hài cây nấm chân dài.
thanks đã góp ý, nhưng chờ chi cành rơi lớn để có chi 2 lâu lắm, tận dụng cành có hiện tại tạo chi thì mau có cây chơi hơn, hihihi
Chơi cây mà sợ lâu hả ông bạn? Muôn nhanh qua đây tui chỉ chổ cho, nhanh lắm. Khoảng 30 phút là còn cái quần sà lỏn đi về thôi:-?>:)

Ngoc Han

Thành viên

Cá nhân mình nghĩ uốn thế này cũng được
Nuôi thêm vài năm nữa sẽ thành thế "văn nhân" chứ không thể "lùn, lực" được.
Với thân hình ốm tong ốm teo đó mà cõng thêm cái nón vào nữa chắc phải gọi là thế "nặng đầu"
Và thêm cái cá nhân nữa, bẻ chi 1 nằm ngang, chém ngang giữ lại 1/3 thân 2 (tính từ chi 1 lên ngọn), nuôi lại chi 2 và ngọn. 2 năm nữa sẽ có hình hài cây nấm chân dài.

Chơi cây mà sợ lâu hả ông bạn? Muôn nhanh qua đây tui chỉ chổ cho, nhanh lắm. Khoảng 30 phút là còn cái quần sà lỏn đi về thôi:-?>:)
Muốn chơi lùn lực thì phải rút chi ngắn lại hết hả duoiuoivuive? vẽ demo giúp xem hình hài em nó thế nào?thanks

duoiuoivuive

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Phôi linh sam uốn đúng

Muốn chơi lùn lực thì phải rút chi ngắn lại hết hả duoiuoivuive? vẽ demo giúp xem hình hài em nó thế nào?thanks
Đã nói là lùn lực mà không rút ngắn chi thì làm sao gọi là lùn lực.~X(
Còn đòi vẽ demo nữa chứ, tận dụng ghê ta ơi[-O<

Ngoc Han

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Phôi linh sam uốn đúng

Đã nói là lùn lực mà không rút ngắn chi thì làm sao gọi là lùn lực.~X(
Còn đòi vẽ demo nữa chứ, tận dụng ghê ta ơi[-O<
hihiihi.anh em với nhau ko mà, chỉ anh em chơi bonsai để có người chơi chung mới vui, tui với ông ko hiểu nhau mới cãi nhau, nhiều khi sau này là đôi bạn thân tri kỷ cùng nhau chơi bonsai thì sao? hehehe