Phôi linh sam bao giờ ra rễ ?

CanhDaNang

Thành viên
Tôi đã đọc nhiều bài viết trên mạng , người bảo ls ( linh sam ) chỉ ra rễ sau khi ra tược ( chồi non ) lần 1 , kẻ lại bảo lần 2 . Họ bảo rằng lá ra được là chất dự trữ còn ở trong thân cây , phôi thực chất vẫn chưa ra rễ . Phôi ls này mua ngày 24-4-2016 ( hinh 1 ) . Do trồng vào chậu quá nhỏ , tôi sang chậu lớn hơn . Khi sang chậu , tôi cũng tò mò muốn biết em nó đã ra rễ chưa nên xả hết chất trồng để xem và kết quả là em nó đã có 1 nùi rễ ! (hình 2 ) . Viết ra chẳng phải để tranh luận gì , chỉ là 1 góc nhìn khác cho những ai đam mê ls .
Hình 1:

Hình 2 :

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Làm thân " chuột bạch " thì phải chấp nhận thôi , và nếu em nó ko ra đi , ta lại thêm 1 goác nhìn khác về ls .
Mới nhú rễ trắng thế này là thời điểm dễ chết nhất của LS, thà mới khai thác, cây còn nhựa tự thân, còn lúc này nhựa tự thân đã đẩy ra lá và rễ trắng hết, động tới cây mức sức lần 2 và dễ lên đường

nghiahlt

Thành viên Mua Bán
Nhanh tay lấp cát lại chứ không là em nó ra đi đấy bác. Hết chuyện để tò mò hay sao mà lại tò mò chuyện này chứ. He.....

chinhtv1970

Thành viên
Khả năng cây này sẽ ra đi
Mình cũng đồng quan điểm với bạn: Lành ít, dữ nhiều.

Với mình thì khi cây ra chồi lần 3 rồi lá già đi, chuyển sang màu xanh đậm thì mới dám động vào.
Kiến thức có được không chỉ từ lý thuyết mà cần phải qua trải nghiệm thực tế và đóng học phí nữa. Nhưng chúng ta cũng nên mạnh dạn thử nghiệm, nếu có thất bại thì việc đóng học phí giúp cho nhớ kiến thức lâu hơn.

Chúc vui!!!
==================================
Vấn đề không phải là đã ra rễ chưa mà là sức khỏe của cây đã sẵn sàng cho chúng ta thay chậu hay chưa.

CaoMB

Thành viên
chết , sống k biết nhưng ra mầm như vậy cũng thua !
Em cũng bị mấy cây như vậy, chồi ko mọc chỗ cắt mà mọc giữa thân. Chắc do quên ko bôi keo vết cắt. Ai có kinh nghiệm cho chồi mọc đầu cành hướng dẫn e nhé

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Em cũng bị mấy cây như vậy, chồi ko mọc chỗ cắt mà mọc giữa thân. Chắc do quên ko bôi keo vết cắt. Ai có kinh nghiệm cho chồi mọc đầu cành hướng dẫn e nhé
Cái này do hên xui nữa anh, phôi nóng và rễ khá thì sức sống mạnh ra mầm tới ngọn, phôi yếu thì ra chồi được là mừng rồi

duoiuoivuive

Thành viên
Tôi có phôi ra luôn cả hoa mà còn chết nữa là....
Kinh nghiệm của tôi: cứ ra được cái gai tức là sống, còn chưa ra cái gai nào thì kệ nó, đừng động vào.
Ngày xưa cũng trả học phí khoảng chục cây theo cách chủ thớt vừa làm :-"
À quên, nhổ lên mà thấy rễ màu vàng là sống chắc, chứ còn mau trắng thế này thì e là.....

tranchau027986

Thành viên
Bạn thử cách này nhé!
Khi nhận phôi về. Mình thường cưa lại đầu cắt của phôi. Kể cả đầu rễ... rồi bôi keo lên ngọn..
Cây nào mình không cắt lại thì mầm mọc đằng thân... có khi khô ngọn.
chúc vui!

duoiuoivuive

Thành viên
chết , sống k biết nhưng ra mầm như vậy cũng thua !
trời, mấy phôi của tôi thì tôi cầu ra mầm như thế mà không ra, cứ đè ngọn mà ra không mới tức chứ.
Phôi này nếu sống ghép 86 vào, ngọn làm lũa thế thì còn gì bằng^:)^

mtdphi

Thành viên
Mình cũng thấy nhiều bác hay khẳng định như đinh đóng cột rằng cây phôi trồng mươi ngày mà đâm chồi thì đấy là do nhựa còn trong thân chứ cây chưa ra rễ. Mình cũng đã thử trên một số phôi linh sam mua của anh em miền Trung, thực tế là nhiều phôi trồng 10 - 15 ngày chưa mọc chồi nào nhưng moi gốc kiểm tra thì rễ đã ra lún phún. Thực tế nó vậy, không có gì để tranh luận bằng lý thuyết nhỉ.

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Mình cũng thấy nhiều bác hay khẳng định như đinh đóng cột rằng cây phôi trồng mươi ngày mà đâm chồi thì đấy là do nhựa còn trong thân chứ cây chưa ra rễ. Mình cũng đã thử trên một số phôi linh sam mua của anh em miền Trung, thực tế là nhiều phôi trồng 10 - 15 ngày chưa mọc chồi nào nhưng moi gốc kiểm tra thì rễ đã ra lún phún. Thực tế nó vậy, không có gì để tranh luận bằng lý thuyết nhỉ.
Bác khỏi cần trồng, cứ lấy giẻ quấn lại tưới ẩm mỗi ngày, để trong mát, 10-15 ngày rễ ra như giá.
Nhưng rễ này cũng do nhựa tự thân bắn ra, không xài hút chất dinh dưỡng làm bắn mầm được, phải rễ chuyển màu sậm thì may ra chắc sống, thời điểm rễ trắng như giá mà gặp điều kiện bên ngoài bất lợi thì vẫn chết như thường