Phôi KQ khá, rất mong được các ace trên diễn đàn phác thảo hướng đi!

seamen

Thành viên
Phôi KQ khá, rất mong được các ace trên diễn đàn phác thảo hướng đi!

Có phôi Kim quýt đế khá, tuy nhiêu chưa có hướng đi cho chi, cành. Rất mong được các ace giành thời gian hướng dẫn. Chân thành cảm ơn!

seamen

Thành viên
Trả lời: Phôi KQ khá, rất mong được các ace trên diễn đàn phác thảo hướng đi!

Các bác có ai đi ngang qua giúp em với!

TapBonsai

Thành viên tích cực

Bạn cắt lỗi mất tay thứ 2 từ dưới lên. Chuẩn ra bạn phải để lại và cắt bỏ phần thân bên trái, dựng tay đã cắt lên làm thân mới phải. Kim quýt thì chỉ làm tàn kiểu như thế này là đẹp bạn ạ.

seamen

Thành viên

Rất cảm ơn anh đã cho em một hướng đi hay. Về tay thứ 2 từ dưới lên do quá cứng, nếu chẻ ra và dựng lên làm thân em thấy có dựng được nó cũng vênh ra một góc quá xấu nên em đã quyết định cắt đi. Tuy nhiên sau khi cắt thì lại khá phân vân hướng đi nên em đang rừng lại ở tình trạng trên. Một lần nữa rất cảm ơn sự nhiệt tình của anh! Qua đây em cũng rất mong được sự đóng góp ý kiến của các ace khác để khai đao lần cuối.

seamen

Thành viên

Hạnh phúc khi ta biết kiên nhẫn và chờ đợi!

mrwizard

Thành viên Mua Bán
Re: Phôi KQ khá, rất mong được các ace trên diễn đàn phác thảo hướng đi!

cây này dáng văn nhân là đẹp nhất

seamen

Thành viên
Trả lời: Re: Phôi KQ khá, rất mong được các ace trên diễn đàn phác thảo hướng đi!

cây này dáng văn nhân là đẹp nhất
Thân dưới lớn và thân trên còn bé quá có phù hợp với dáng văn nhân không a? Cảm ơn anh đã gợi ý thêm ý tưởng!

lnvinh

Super Moderator

Bạn cắt lỗi mất tay thứ 2 từ dưới lên. Chuẩn ra bạn phải để lại và cắt bỏ phần thân bên trái, dựng tay đã cắt lên làm thân mới phải. Kim quýt thì chỉ làm tàn kiểu như thế này là đẹp bạn ạ.

Lâu lâu lại thấy anh TapBonsai vẽ chi không uốn éo nhiều.
Seamen có thể theo hướng này đẹp nè.

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Re: Phôi KQ khá, rất mong được các ace trên diễn đàn phác thảo hướng đi!

Thân dưới lớn và thân trên còn bé quá có phù hợp với dáng văn nhân không a? Cảm ơn anh đã gợi ý thêm ý tưởng!
Chính xác là thân dưới to và cứng nên làm dạng văn nhân không hợp lắm. đợi cây nẩy thêm mầm, nếu có mầm dưới thân lớn anh có hướng cắt thấp ngọn làm cây bonsai trực lắc cũng đẹp lắm.

seamen

Thành viên

Chính xác là thân dưới to và cứng nên làm dạng văn nhân không hợp lắm. đợi cây nẩy thêm mầm, nếu có mầm dưới thân lớn anh có hướng cắt thấp ngọn làm cây bonsai trực lắc cũng đẹp lắm.
Được anh Vinh hướng dẫn thì còn gì bằng. Nhưng mà không cắt mà đợi mầm dưới tự mọc chắc cũng lâu a. Nễu có thời gian anh cho em một phương án luôn nhé, hì đi ra, đi vào nhìn thấy cái cây mà chưa định hướng đúng là khó chịu lắm anh ạ. Em cảm ơn anh nhiều nhé!

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực

Được anh Vinh hướng dẫn thì còn gì bằng. Nhưng mà không cắt mà đợi mầm dưới tự mọc chắc cũng lâu a. Nễu có thời gian anh cho em một phương án luôn nhé, hì đi ra, đi vào nhìn thấy cái cây mà chưa định hướng đúng là khó chịu lắm anh ạ. Em cảm ơn anh nhiều nhé!
dòng KQ muốn mầm ra đúng vị trí thì nên ghép thì mau nhất. Nhờ anh Vinh một cái phát thảo rồi cắt và ghép luôn ( nếu cây của bạn đã thuần lâu rồi) còn mới bứng từ đất lên thì đợi thêm thời gian nữa nha.

seamen

Thành viên

dòng KQ muốn mầm ra đúng vị trí thì nên ghép thì mau nhất. Nhờ anh Vinh một cái phát thảo rồi cắt và ghép luôn ( nếu cây của bạn đã thuần lâu rồi) còn mới bứng từ đất lên thì đợi thêm thời gian nữa nha.
Cây lên chậu cũng được thời gian rồi a. Đã bật mầm dài khoảng 6cm rồi, thân dưới nhiều mầm ngủ mà chưa thấy bật anh ạ.

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực

Cây lên chậu cũng được thời gian rồi a. Đã bật mầm dài khoảng 6cm rồi, thân dưới nhiều mầm ngủ mà chưa thấy bật anh ạ.
đúng rồi. phía trên anh để nhánh thở thì phía dưới nó ngủ luôn thì phải rồi. Mới bật mầm thì ko nên cắt hạ vì như vậy sẽ làm giảm sức sống của cây. Nên để cành già rồi cắt nha anh

seamen

Thành viên

đúng rồi. phía trên anh để nhánh thở thì phía dưới nó ngủ luôn thì phải rồi. Mới bật mầm thì ko nên cắt hạ vì như vậy sẽ làm giảm sức sống của cây. Nên để cành già rồi cắt nha anh
Vâng, cảm ơn anh. Chắc phải cố gắng nuôi cây tốt để đợi thêm pa rồi.

seamen

Thành viên

Up chào ngày mới và đợi tin vui!

TapBonsai

Thành viên tích cực

Lâu lâu lại thấy anh TapBonsai vẽ chi không uốn éo nhiều.
Seamen có thể theo hướng này đẹp nè.
Cám ơn anh LNVinh. Chúc anh sức khỏe.

seamen

Thành viên

F5 ngày mới!

seamen

Thành viên

Lên trên một chút nào!

lnvinh

Super Moderator

Lên trên một chút nào!
Túm được rồi, bài trôi mất tìm không ra, save link rồi, sang mai có hình như anh nói nhen em.

lnvinh

Super Moderator

Nếu mọc đúng mầm cây của em có thể làm như hình: