phân thỏ cho cây

pham xuan an

Thành viên
thấy nhiều bác trên diễn đàn bàn luận về phân chuồng bón cho cây cảnh ,bonsai.nghĩ nhà có chuồng nhưng không nuôi lợn,hay trâu hay bò ... mà nuôi thỏ.qua mấy lần sử dụng loại phân thỏ này thấy hiệu quả cao lá đẹp, hệ rễ khỏe.không biết các bác trên diễn đàn chắc là đã dùng, pham xuan an tìm mãi mà chưa thấy bài nào nhắc chi tiết.vậy nên mạo muội thêm vài chữ gọi là ,mong các bác quan tâm chia sẻ.đây là cách em vẫn dùng,có gì sai mong góp ý ạ.( nếu vi phạn gì thì xóa bài em với ạ)
. phân thỏ có đặc điểm
là rời rạc đều,và là phân xanh (nghĩ là thỏ ăn cỏ mà)
rất đễ chế sử lý, nhỏ nhẹ không rườm rà dễ kiếm,
có thể nuôi thỏ để lấy phân,( chứ nuôi bò lấy phân thì buồn cười quá )
đặc biệt phân thỏ là khô, chứ như loại phân khác, đệp trai mà đi lấy ... về cho cây thì X_X thì =))=))
. cách sử lý
nhà em nuôi nên em thường đổ lên vỏ bao tải thêm ít tro bếp và trấu (phơi luôn chọn chỗ xa nhà chút :D) thế là được.
Khi lấy phân ra khỏi để ủ, phân được xếp thành từng lớp ở nơi có nền không thấm nước, nhưng không được nén. Sau đó tưới nước phân lên, giữ độ ẩm trong đống phân . Có thể trộn trấu ,do bếp . Trộn thêm 1 – 2% supe lân để giữ đạm. Sau đó trát bùn bao phủ bên ngoài đống phân. Hàng ngày tưới nước phân lên đống phân.
Sau 5 – 6 ngày, nhiệt độ trong đống phân có thể lên đến 60 độ, nghĩ vậy. Các loài vi sinh vật phân giải chất hữu cơ phát triển nhanh và mạnh. Các loài vi sinh vật háo khí chiếm ưu thế. Do tập đoàn vi sinh vật hoạt động mạnh cho nên nhiệt độ trong đống phân tăng nhanh và đạt mức cao. Để đảm bảo cho các loài vi sinh vật háo khí hoạt động tốt cần giữ cho đống phân tơi, xốp, thoáng.
Phương pháp ủ nóng có tác dụng tốt trong việc tiêu diệt các hạt cỏ dại, loại trừ các mầm mống sâu bệnh. Thời gian ủ tương đối ngắn. Chỉ 35 – 40 ngày là ủ xong, phân ủ có thể đem sử dụng. phương pháp này có nhược điểm là để mất nhiều đạm. (do bay hơi thì phải .:)
Ủ nguội : Phân được lấy ra khỏi chuồng, xếp thành lớp và nén chặt. Trên mỗi lớp phân thỏ rắc 2% phân lân. Sau đó ủ đất bột hoặc đất bùn khô đập nhỏ, rồi nén chặt. Thường đống phân được xếp với chiều rộng, chiều dài tuỳ thuộc vào chiều dài nền đất. Các lớp phân được xếp lần lượt cho đến độ cao . Sau đó trát bùn phủ bên ngoài . lười thì lấy li nông chùm cũng dc.
. sử dụng thì
thì cứ đem trộn với đất thịt khô văm nhơ, sỉ than đập nhỏ chút , trấu ,cát vàng ( phải mua nên ít thui ) ... em thường cho nhiều phân thỏ chút ( nhà có điều kiện mà )
. đăc biệt ở phân thỏ là viên rời nhỏ và đều như phân dơi vậy ( hơi quá ) nên khi trộn và trồng rật đơn giản, cây mau lớn lắm .vì là vật nuôi nhỏ nên ta có thể nuôi vài chú làm cảnh,làm thịt cũng được, chứ nuôi bò mà lấy phân trồng cây thì .

. phân thỏ thường có mùi nhưng khi phơi cùng tro bếp thì mất hẳn mùi đến 98% nên dùng cũng yên tâm.
đấy là cách em thường dùng không biết các bác thế nào ,cho em cái ý kiến với ạ. em sv nên viết không hay lắm các bác thông cảm ạ.

cây nhà em dùng phân thỏ.:D cây sv nên xấu thế .ảnh em chụp bằng cũng lâu rồi,
tặng các bác luôn bức tranh đắp bằng xi măng kiểu nửa nổi nửa chìm trên tường .xem cho vui khi đọc bài viết quá dở

nai vàng ngơ ngác ;;)

hết ạ.chúc cả nhà vui.

xuanhieu220681

Thành viên
thấy nhiều bác trên diễn đàn bàn luận về phân chuồng bón cho cây cảnh ,bonsai.nghĩ nhà có chuồng nhưng không nuôi lợn,hay trâu hay bò ... Mà nuôi thỏ.qua mấy lần sử dụng loại phân thỏ này thấy hiệu quả cao lá đẹp, hệ rễ khỏe.không biết các bác trên diễn đàn chắc là đã dùng, pham xuan an tìm mãi mà chưa thấy bài nào nhắc chi tiết.vậy nên mạo muội thêm vài chữ gọi là ,mong các bác quan tâm chia sẻ.đây là cách em vẫn dùng,có gì sai mong góp ý ạ.( nếu vi phạn gì thì xóa bài em với ạ)
. Phân thỏ có đặc điểm
là rời rạc đều,và là phân xanh (nghĩ là thỏ ăn cỏ mà)
rất đễ chế sử lý, nhỏ nhẹ không rườm rà dễ kiếm,
có thể nuôi thỏ để lấy phân,( chứ nuôi bò lấy phân thì buồn cười quá )
đặc biệt phân thỏ là khô, chứ như loại phân khác, đệp trai mà đi lấy ... Về cho cây thì x_x thì =))=))
. Cách sử lý
nhà em nuôi nên em thường đổ lên vỏ bao tải thêm ít tro bếp và trấu (phơi luôn chọn chỗ xa nhà chút :d) thế là được.
. Sử dụng thì
thì cứ đem trộn với đất thịt khô văm nhơ, sỉ than đập nhỏ chút , trấu ,cát vàng ( phải mua nên ít thui ) ... Em thường cho nhiều phân thỏ chút ( nhà có điều kiện mà )
. đăc biệt ở phân thỏ là viên rời nhỏ và đều như phân dơi vậy ( hơi quá ) nên khi trộn và trồng rật đơn giản, cây mau lớn lắm .vì là vật nuôi nhỏ nên ta có thể nuôi vài chú làm cảnh,làm thịt cũng được, chứ nuôi bò mà lấy phân trồng cây thì .

. Phân thỏ thường có mùi nhưng khi phơi cùng tro bếp thì mất hẳn mùi đến 98% nên dùng cũng yên tâm.
đấy là cách em thường dùng không biết các bác thế nào ,cho em cái ý kiến với ạ. Em sv nên viết không hay lắm các bác thông cảm ạ.

cây nhà em dùng phân thỏ.:d cây sv nên xấu thế .ảnh em chụp bằng cũng lâu rồi,
tặng các bác luôn bức tranh nửa nổi nửa chìm trên tường .xem cho vui khi đọc bài viết quá dở

nai vàng ngơ ngác ;;)

hết ạ.chúc cả nhà vui.
nhà em đó hả.

nnthanh

Thành viên
anh An cho em hỏi khi mình ủ phân thì có cần cho thêm hóa chất gì k? và thời gian ủ là bao lâu mới đem vào sử dụng đc.
Em cảm ơn anh!

pham xuan an

Thành viên
anh An cho em hỏi khi mình ủ phân thì có cần cho thêm hóa chất gì k? và thời gian ủ là bao lâu mới đem vào sử dụng đc.
Em cảm ơn anh!
cho ít NPK khoảng 1 - 2 % ủ khoảng 35 ngày, càng lâu càng tốt,nhưng đừng lâu quá,