Offline tháng 5 -2014 Những lỗi cơ bản định hướng Bonsai

trương thủy

Thành viên
Hihi thì bị lỗi mới cắt ,nhưng muốn biết chú Chẫm giải thích tại sao cành này bị cho là lỗi,tại sao phải chọn cách là cắt,ngoài cách cắt còn có thể chọn cách nào khác dc ko v.v.v..vvv...
Anh xem có hình này lúc chưa cắt cành ko.
cành số 1 này lỗi vì quá gần chi 2.lúc mới nuôi thì những chi này đạt tỉ lệ vàng,nhưng khi thành phẩm các chi này to ra nên sát nhau nhìn k cân đối.mất tỉ lệ vàng.chi 1 sẽ đươc ghép xuống thấp hơn vi trí cũ hơn 10cm nuôi lai.a chẩm bảo thế.nhìn cành bi cưa mà đau lòng quá đi

NGVTHUAN

Moderator
Tuy buổi ofline rất ngắn gọn nhưng học được những kinh nghiệm rất quan trọng trong quá trình định hướng tạo dáng bonsai.Xin cảm ơn Chú trẩm và BTC rất nhiều vì đã tạo điều kiện cho ACE có diệp được giao lưu, học hỏi .

maivangnambo

Thành viên tích cực
Hihi thì bị lỗi mới cắt ,nhưng muốn biết chú Chẫm giải thích tại sao cành này bị cho là lỗi,tại sao phải chọn cách là cắt,ngoài cách cắt còn có thể chọn cách nào khác dc ko v.v.v..vvv...
Anh xem có hình này lúc chưa cắt cành ko.
Cành số 1 này lỗi vì quá gần chi 2.lúc mới nuôi thì những chi này đạt tỉ lệ vàng,nhưng khi thành phẩm các chi này to ra nên sát nhau nhìn k cân đối.mất tỉ lệ vàng.chi 1 sẽ đươc ghép xuống thấp hơn vi trí cũ hơn 10cm nuôi lai.a chẩm bảo thế.nhìn cành bi cưa mà đau lòng quá đi

Y như lời Truongthuy nói đó bạn,tiếc là mình không có hình nào lúc cây chưa cắt.
==================================
Tuy buổi ofline rất ngắn gọn nhưng học được những kinh nghiệm rất quan trọng trong quá trình định hướng tạo dáng bonsai.Xin cảm ơn Chú trẩm và BTC rất nhiều vì đã tạo điều kiện cho ACE có diệp được giao lưu, học hỏi .
Hôm qua về về nhà sớm không Thuận

chaulong_075

Thành viên
Y như lời Truongthuy nói đó bạn,tiếc là mình không có hình nào lúc cây chưa cắt.

Hôm qua tìm chổ vá xe xa hôn chú Hòa?
con về tới nhà gần 6h, vừa kịp tắm... hì hì...
tuy mệt chút mà vui lắm chú à!
mấy anh em trên diễn đàn rất vui và thân thiện...

viengvinhkieu

Quản lý mới
Còn nhiều tay súng lớn mà sao mọi người không được chiêm ngưỡng tiếp khí thế buổi Off tiếp, còn hình nữa úp tiếp đi các tay súng lớn ơi.

caycanhphuongviet

Thành viên
Còn nhiều tay súng lớn mà sao mọi người không được chiêm ngưỡng tiếp khí thế buổi Off tiếp, còn hình nữa úp tiếp đi các tay súng lớn ơi.
Có thể do hôm đó các tay súng chiến đấu quá sức,cần thêm thời gian để bình phục đó anh.

maivangnambo

Thành viên tích cực

Hôm qua tìm chổ vá xe xa hôn chú Hòa?
con về tới nhà gần 6h, vừa kịp tắm... hì hì...
tuy mệt chút mà vui lắm chú à!
mấy anh em trên diễn đàn rất vui và thân thiện...
Cám ơn chaulong bửa đó chú bơm đở chạy về nhà luôn hôm sau mới vá

Có thể do hôm đó các tay súng chiến đấu quá sức,cần thêm thời gian để bình phục đó anh.
Chắc vậy quá,hình còn rất nhiều ae thong thả nha.Mấy xạ thủ nhà ta đâu hết không biết nửa.

nhattuanbaria

Thành viên
Một tay khoát vai. một tay cầm ly thì tay nào cầm súng đây. Giao lưu là vậy mà chú. Thông cảm cho anh em tại buổi of

PhuKhang

Thành viên
Em xin chia sẻ ít hình ảnh hôm đi ofline và đã học được những kinh nghiệm quý báu của người đi trước.

Anh Chẩm giải thích và phân tích các lỗi khi định hình cây bon sai lúc ban đầu là theo tỷ lệ vàng nhưng sau quá trình nuôi chi thì đã làm thay đổi hình dáng ban đầu do đặc tính sinh trưởng tự nhiên của cây - Phần đường kính gốc (d) to ra thêm khoảng 1/3d, phần đế (rễ) có xu hướng phát triển lên trên, phần chi có xu hướng phát triển về phía gốc. Kết quả là tỷ lệ vàng bị phá vỡ. Điển hình là có 2 cây demo bị trảm không thương tiếc.

Mãi mê nghe mà quên chụp hình luôn nên em mượn lại tấm Anh Hòa chụp lúc chưa trảm.

Theo như Anh Chẩm giải thích là cây bên trái có chi số 1 nằm quá cao và sát với chi 2 giống như 2 tay giang ngang vậy nên buộc phải trảm và sẽ nuôi lại chi số 1 thấp như vầy nè:

Với cây phìa bên phải thì các chi cành hiện tại đóng quá dầy không nhìn thấy bố cục của cây nên cũng trảm luôn. Kết quả :

Còn tiếp ....
==================================
Chi số 1 và chi số 2 không nằm trên trục thẳng 180 độ mà phải là 1 góc 225 độ, cành phông không nằm trực diện phía sau mà phải nằm lệch sang 1 bên mà người đứng phía trước cây vẫn nhìn thấy (em không nhớ chính xác bao nhiêu độ - các Bác nhớ xin bổ sung dùm). Khoảng cách các chi cành phải đủ rộng để nhìn cây được thông thoáng tự nhiên, ...