Nuôi cây lựu mau lớn

trantien46

Thành viên
em có cây lựu này vào dây đã được khoảng 7 tháng. từ đó cho đến nay vẫn không thấy nó khác là mấy. mong chú bác, ace diễn đàn chỉ giúp cách nuôi lựu khi vào dây cho nhanh lớn với ạ.
thanks

longduyen

Thành viên tích cực
em có cây lựu này vào dây đã được khoảng 7 tháng. từ đó cho đến nay vẫn không thấy nó khác là mấy. mong chú bác, ace diễn đàn chỉ giúp cách nuôi lựu khi vào dây cho nhanh lớn với ạ.
thanks
Cụm lựu của bác đẹp quá, tương lai tiểu cảnh hay đây.
Nhưng trồng lựu có cái khó là tạo chi và nuôi chi sau uốn lâu, nó gần như không phát triển thậm trí bỏ.
Bạn phải thường xuyên lắt lá khi đã xanh đậm, già để nó đâm đọt mới, các mầm phát sinh tự do phải triệt để nó tập chung vào chi mình để. thì mới ổn.
Mình nuôi và làm lựu cũng nhiều thấy khâu này là vất vả nhất, lâu nhất.
Chúc thành công

Đỗ Mến

Thành viên
Lựu chậm lớn nên theo mình nên trồng ra đất hoặc chậu to cho ăn nhiều để chơi hoa và quả là chính, chứ ép để chơi bonsai sẽ khó. Sau này thân to mới tính. Cũng lưu ý là lựu ưa nắng nhiều

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực
Cây nựu lầy muốn nhanh nớn thì phải tháo bỏ xiềng xích cho em nó, trồng xuống đất 1 thời gian xem sao

phamminhchuong

Thành viên
chơi lựu mà vô dây như lsam thi 1 năm sau bạn sẽ tháy mọi thứ gần như không đổi , chỉ có sự thay đổi lớn là số cành còn lại bàng 1/2 so với trước khi vô dây ,chỉ nên kéo dây và cắt chuyển hướng thôi bạn .

dennhem

Thành viên
Đủ nước và phân, nắng, đồng thời ít cắt cây sẽ mau phát triển ngay cả khi trồng trong chậu. Đối với lựu, mỗi lần cắt cây sẽ chẫm phát triển hơn các giống khác.

mrduongle

Thành viên tích cực
Cụm lựu của bác đẹp quá, tương lai tiểu cảnh hay đây.
Nhưng trồng lựu có cái khó là tạo chi và nuôi chi sau uốn lâu, nó gần như không phát triển thậm trí bỏ.
Bạn phải thường xuyên lắt lá khi đã xanh đậm, già để nó đâm đọt mới, các mầm phát sinh tự do phải triệt để nó tập chung vào chi mình để. thì mới ổn.
Mình nuôi và làm lựu cũng nhiều thấy khâu này là vất vả nhất, lâu nhất.
Chúc thành công
Lựu chậm lớn nên theo mình nên trồng ra đất hoặc chậu to cho ăn nhiều để chơi hoa và quả là chính, chứ ép để chơi bonsai sẽ khó. Sau này thân to mới tính. Cũng lưu ý là lựu ưa nắng nhiều
Cây nựu lầy muốn nhanh nớn thì phải tháo bỏ xiềng xích cho em nó, trồng xuống đất 1 thời gian xem sao
chơi lựu mà vô dây như lsam thi 1 năm sau bạn sẽ tháy mọi thứ gần như không đổi , chỉ có sự thay đổi lớn là số cành còn lại bàng 1/2 so với trước khi vô dây ,chỉ nên kéo dây và cắt chuyển hướng thôi bạn .
Đủ nước và phân, nắng, đồng thời ít cắt cây sẽ mau phát triển ngay cả khi trồng trong chậu. Đối với lựu, mỗi lần cắt cây sẽ chẫm phát triển hơn các giống khác.
Cảm ơn mọi người! Em cũng đang có cây Lựu mà bí cách xử lý quá! May có topic này nên có thêm kinh nghiệm! Cảm ơn chủ topic nhá!

trantien46

Thành viên
cảm ơn tất cả mọi người đã góp ý ạ. nhà em không có đất chỉ trồng chậu thôi. em đã để ở chỗ nhiều nắng, cắt bỏ những cành thừa tập trung cho cành chinh, bón phân mà vẫn thấy chậm lớn quá.hic vậy là phải kiên trì thôi

doremi

Thành viên
mình chưa chơi lựu bao giờ,nghe nói lựu rất dễ bỏ chi khi uốn,vì vậy lên mạng xem lựu chỉ thấy các cây lựu được cắt tỉa,cắt chuyển.. chứ ít cây uốn mạnh tay

B_Haiminh

Thành viên mới
Mình có nuôi koang hơn 10 cây , kinh nghiệm của riêng mình là bạn nên trong ra đất( đất phân , pha cát , đất thịt )vá phải trồng nơi nhiều nắng , siêng tưới cây mau lớn lắm , có khi quấn dây độ 3 tháng tháo không kịp , nhưng minh chỉ tỉa lại lấy 1 thân , niếu bạn thich đa thaan thì cứ để nhưng nuôi lâu hơn chút ! chúc cây bạn mau lớn!