non bộ Mộc Thạch Nghênh phong. Post lại các anh xem giúp

mrhuynhlam8338

Thành viên mới
em có chỉnh sửa lại đôi chút, các anh xem và góp ý giúp em với nhé
em có chụp mấy bức cận cảnh. Cây sanh ở non bộ là cây sanh con chứ không phải cành đâu, em mua nó vói giá cũng rẻ, vì hình dáng của cây sanh kỳ quái quá nên em chơi kiểu này. cám ơn các anh nhiều.

MinhThang

Thành viên tích cực
Rất đẹp bạn à,kể cả cây luôn sau này cây thành phẩm lại càng đẹp hơn.

ducquy1910

Thành viên tích cực
chẳng biết nói gì hơn ! quá đẹp! quá tương lai !
bao giờ chán chuyển nhượng qua em nghe anh, giá mềm chút là quá ngon luôn !

lnvinh

Super Moderator
Về ý tưởng và cách thực hiện chứng tỏ là bạn cũng mê non bộ và khi làm tác phẩm này cũng "say sưa" lắm à nhen. Với sự đam mê như vậy, nếu có thể bạn nghiên cứu tí síu nữa là có có thể làm được 1 non bộ không chỉ chuẩn mà còn đẹp như thiên nhiên nữa.
Góp ý với bạn chút síu để chỉnh cho hoàn thiện hơn:

Mặt đẹp:
- Về tồng thể là đẹp vò thể hiện được hình ảnh núi non hùng vĩ, có hang hóc, thềm bậc, ghềnh.
- Cây ghép vào uốn sửa công phu.

Cần chỉnh sửa:
- Khay quá nhỏ làm cảm giác cảnh bị tù túng.
- Non bộ này bị lỗi "Phạm húy" nặng: không phải là Nghinh Phong mà lại bị lỗi "Chọc Thiên". Chỉ cần 1 ngọn nhọn là bị lỗi, non này đến 2 ngọn (chỉ Trời bằng 2 ngón tay). Bạn có thể khắc phục bằng cách ráp nhiều tảng nối nhau để tạo sự nhịp nhàng cấp bậc cho ngọn phá nét nhọn "Phạm húy" đi.
- Các vết xi măng bạn nối các viên đá nên cắt thêm vài viên đá nhỏ khác che đi nhìn hay hơn và để tạo thành ghềnh đá đẹp hơn chứ để như hiện tại, nhìn những khối đá hình trụ như vậy, đã vậy vết xi măng lại vuốt vuốt lên hình trụ, đến cục đá lại có cái ngạnh ngạnh nhìn cứ giông giống .. và không tự nhiên.

phovanghoe

Thành viên tích cực
phải cong nhận a Vinh nhật xét chuẩn xác thật, hay thật
Mà a ấy làm cũng siêu đấy chứ, cho em làm non bộ là bó tay, hì hì hì tay nghề a ấy làm ntnày chắc chắn ký đá cây đẹp lắm đó. có j truyền thụ chỉ bảo em ít kinh nghiêm a nhé

mrhuynhlam8338

Thành viên mới
xin cám ơn các anh rất nhiều, cám ơn anh Vinh. Em sẽ sửa chữa lại đôi chút cho phù hợp hơn. em mê non bộ lắm và cũng đang tập tành thôi. Em mong nhận được sự góp ý nhiều để tiến bộ hơn. Cám ơn các anh

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
mrhuynhlam8338
Trạng thái: mrhuynhlam8338 đang online
ID thành viên: 676208
Thành viên mới

Tên thật: cao thanh lam
Đã cảm ơn: 0
Được cảm ơn 5 lần trong 1 bài viết
Mặc định Trả lời: non bộ Mộc Thạch Nghênh phong. Post lại các anh xem giúp
xin cám ơn các anh rất nhiều, cám ơn anh Vinh. Em sẽ sửa chữa lại đôi chút cho phù hợp hơn. em mê non bộ lắm và cũng đang tập tành thôi. Em mong nhận được sự góp ý nhiều để tiến bộ hơn. Cám ơn các anh
Số đt thật kô đại ca. Số này VIP ah. Đại ca giàu quá. Chắc là giàu trí tưởng tượng. Để thể hiện bạn không sạo thì nhắn 1 tin vào dt mình.
p/s mình rất hay tò mò. Trên mạng ảo nhưng cái gì ảo quá không tốt. Nhất là nơi hội tụ những người yêu cây cảnh

mrhuynhlam8338

Thành viên mới
xin lỗi các anh nhé, em chỉ muốn các anh quan tâm nên mới '"phố'' số đt như thế, số thật là: 0905108338. rất mong được sự quan tâm

hoangminhquangbinh

Thành viên mới
mọi thứ đều rất đẹp, em có ý kiến này xin góp ý bác nên lấy đi một là cặp cò hoặc hai ông lão bức tranh non bộ của bác sẽ tự nhiên hơn nhiều , cảm giác người chiêm ngưỡng sẽ gần như là thực tế. nếu bác để vậy nó sai về luật xa gần. Cặp chim cò nó lớn hơn hai ông lão rất nhiều. nên để lại một trong hai thứ ấy.

nhatphuong01

Thành viên
Non bộ đẹp nhưng các vết xi măng hàn giữa các viên đá nhìn thô quá ko đc tự nhiên, cần sửa lại cho tự nhiên bạn ah..

longthanh23

Thành viên
tác phẩm này bị lỗi nhiều quá kể cả cái tên cũng bị trùng với tác phẫm nổi tiếng luôn,nếu bạn có niềm đam mê và nhiệt huyết thì bạn hãy đặt tên cho những đứa con tinh thần của mình một cái tên riêng không nên trùng tên với các tác phẩm mà mình đã biết...vài lời góp ý thật lòng!

bạn có thể làm non bộ đẹp hơn nếu bạn chịu khó trau chuốc hơn những đường nét vân lượng của từng viên đá và vào vị trí nào cho thích hợp có thể bạn tham khảo các non bộ khác để tìm cho tác phẩm của mình một hướng đi, nhất là các lổi trong chế tác non bộ mà anh LNV cũng như các bạn khác đã nêu. tin rằng trong tlai gần bạn sẽ có t phẩm đẹp ,