Những thắc mắc về mai Bình Định và mai Phú Yên.

VIET PRIDE

Thành viên
Anh Toainguyen cho hỏi vì mới chơi Mai nên còn gà:
Mai nhà em cở trung chậu 80 và 1m mỗi lần bón mình bón khoảng 2 muỗng nhựa trong hộp sữa em bé.
Mình sử dụng Dynamic Lifter, Alaska, bánh dầu. Còn phân bón lá thì atonik, vi lượng, ngoài ra có NPK.
Anh cho hỏi với lượng bón là 2 muỗng thì mình luân phiên mỗi loại mỗi 2 tuần cho phân hữu cơ và mỗi 2 tuần cho phân bón lá...xem như xen kẽ hàng tuần và mỗi tháng khoảng 1 muỗng NPK.
Em sợ lượng phân bón vậy nhiều quá mặc dù em bón mỗi lần ít hơn hướng dẫn của nhà sx.

Mong anh tư vấn. Cám ơn!

quocbao59

Thành viên
Kính gửi bác Toai Nguyen82:
hơn tháng nay tôi chăm sóc 2 cây mai TH bón phân gốc phun lá, xịt trừ sâu bệnh, còn cay nguyen thủy chỉ kich rễ và phun lá theo chỉ dẫn của ace trên d đ ,nay đưa mấy tấm hình nhớ bác nhận xét và hướng dẫn có phải làm gì khg? (tỉa lá hoặc canh nhánh )và hướng dẫn bón và phun gì trong thời gian tới . Mong bác bỏ chút thời giờ giúp tôi , xin cám ơn và chúc bác vui, khỏe! kính.

[/url] [/IMG]

hoangphat1707

Thành viên
Năm ngoái em có mua 1 cây mai Bình Định. Đến thời đỉêm hiện tại thì mai vẵn chư ra nụ và đang bị sâu hại( chấm đen li ti ổ mặt sau lá. Lá nào cũng bị).
Em xin mọi người hướng dẫn em cách chăm sóc để ra hoa dịp Tết và trị sâu hại
Cám ơn mọi người nhiều

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Không còn kịp thời gian nữa rồi ! Bạn chăm sóc lại để cây mai cho hoa Tết năm sau. Việc chăm sóc để mai có hoa nhiều phải thực hiện ngay từ đầu năm hoặc tốt hơn nữa là từ tháng 10 của năm trước nữa , chứ bây giờ không giải quyết được gì.

philongesc

Thành viên
Chào chú Cao Minh, trước tiên nhân dịp đầu năm Giáp Ngọ, cháu kính chúc chú năm mới thành công, hạnh phúc và bình an!
Theo topic mai BĐ và PY, xin chú Minh (hoặc ace nào biết) chỉ cách chăm sóc mai giúp, tình hình là cháu có mua vài cây mai Bình Định về chơi, nhưng chơi xong tết là cây chết dần sau 2 đến 3 năm. Vì mê mai nên năm nào cũng mua và cũng lên các diễn đàn tìm hiểu cách chăm sóc đủ kiểu (tưới nước, bón phân, thay đất, đặt nơi có nắng, ...) nhưng không gì khả quan hơn.
Tình hình chung những cây mua về là sau tết mai ra lá nhưng rất mỏng, không được xanh, sau đó vàng và nhanh rụng, một số cành khô chết dần, cây vẫn ra chòi mới nhưng sau đó cũng rụng lá và khô dần.
Nhờ chú xem hình dưới và chỉ cháu cách khắc phục cho năm sau có kết quả tốt hơn. Cảm ơn chú nhiều!!!

hôm nay mùng 1 tết nhưng e nó như thế này.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Đi ngang qua, thấy cây mai của bác mà thấy giật mình : bác chưa rành về mai BĐ nhưng lại vướng cái sai

Cái sai cơ bản nhất và nhiều người hay mắc phải nhất : bạn đã thay chậu,bạn sẽ không làm đúng các lớp lót đáy đặc biệt mà loài mai này quen sống như vậy
Không biết bạn dùng chất trồng mới là gì ?
còn những cái sai kế tiếp mà bạn không kể ra nên mới ra "chiện" như vậy

Tình hình này lão mỗ thua trước…. đến lão Toại Nguyện, chắc cũng chịu thua luôn

toainguyen82

Thành viên
Chào chú Cao Minh, trước tiên nhân dịp đầu năm Giáp Ngọ, cháu kính chúc chú năm mới thành công, hạnh phúc và bình an!
Theo topic mai BĐ và PY, xin chú Minh (hoặc ace nào biết) chỉ cách chăm sóc mai giúp, tình hình là cháu có mua vài cây mai Bình Định về chơi, nhưng chơi xong tết là cây chết dần sau 2 đến 3 năm. Vì mê mai nên năm nào cũng mua và cũng lên các diễn đàn tìm hiểu cách chăm sóc đủ kiểu (tưới nước, bón phân, thay đất, đặt nơi có nắng, ...) nhưng không gì khả quan hơn.
Tình hình chung những cây mua về là sau tết mai ra lá nhưng rất mỏng, không được xanh, sau đó vàng và nhanh rụng, một số cành khô chết dần, cây vẫn ra chòi mới nhưng sau đó cũng rụng lá và khô dần.
Nhờ chú xem hình dưới và chỉ cháu cách khắc phục cho năm sau có kết quả tốt hơn. Cảm ơn chú nhiều!!!

hôm nay mùng 1 tết nhưng e nó như thế này.

Chào bạn.

Nhìn cái vườn của bạn cũng thấy bạn hiểu biết khá nhiều về cây trồng. (đoán mò nhé).

Quay lại vấn đề

Đúng như chú Bình Minh đã nói. cây bạn bị úng rễ, chất trồng quá ẩm, không thoát nước nên làm hư rễ, suy cây.

Hôm nay mùng 1 tết. chắc không nên đụng dao kéo chi nhỉ.

Việc cần làm là bạn lấy mấy cục đá trên mặt chậu ra ngoài nhé. dùng một que nhọn, to cở ngón cái, chọt thẳng từ trên mặt chậu suống đáy chậu, khi nào xuyên thủng đáy chậu thì thôi. làm 3 lổ như thế nhé.

sau đó, ngưng nước vài ngày cho chất trồng thông thoáng nhé.

sau đó, bạn ra tiệm mua thuốc kích rễ về pha tưới gốc nhé.

Cái sai thứ 2 nè bạn: do bạn mua về nhưng không biết bắm xả nên mới xảy ra hiện tượng nhánh khô, chết nhánh, lá mỏng....

Vì vậy, khi nào được phép đụng dao kéo thì bạn bắm xả toàn bộ nhé. bắm sát cùi. mỗi nhánh, bắm cách thân 9cm nhé. đừng lo, nó chẳng chết đâu.

sau đó, bạn vệ sinh sạch xẽ toàn bộ thân cây nhé, mua keo liền sẹo loại tốt nhé, trét vết cắt và trét những nơi rong rêu, nấm hồng làm hư võ nhé.

Vậy là thành công rồi đó.

Nếu muốn cây đẹp, nhiều bông, nhiều nụ thì nghiên cứu tiếp những bài khác trên diễn đàn nhe.

Chào bạn

chúc Bạn và gia đình năm mới vui vẻ nhé.

Nguyễn Toại Nguyện

dungtkta

Thành viên mới
Nhờ bác Toại Nguyện tư vấn giúp ạ
Mình mới mua một cây mai, người bán nói là mai phú yên. Do bông không đẹp, 5 cánh hở, cây có bộ đế đẹp nên mình định cắt bỏ tán, cách gốc khoãng 30cm để ghép mai khác chơi bon sai. Mình đang phân vân không biết cắt vậy cây có chết không và có cần phải sang chậu, thay chất trồng trước khi cắt không? Bây giờ mình cắt thì 3 tháng nữa cành của gốc ghép có đủ già để ghép không ạ.
Thank bác

lethanh1701

Thành viên
thấy thân đẹp va nhánh cũng đều nên theo tôi thì bạn đừng cắt ngắn thân, uổng lắm. mà chỉ cắt cành ngắn lại còn khoảng 10cm -20cm dợi ra nhánh mới cở đầu đủa rồi ghép. chắc cũng cở 3t là ghép được.

dungtkta

Thành viên mới
Thank bac Lethanh 1701, em thấy tán cũng đều cắt bỏ thì hơi uổng nên mới tham khảo ý kiến các tiền bối

philongesc

Thành viên
Chào bạn.

Nhìn cái vườn của bạn cũng thấy bạn hiểu biết khá nhiều về cây trồng. (đoán mò nhé).

Quay lại vấn đề

Đúng như chú Bình Minh đã nói. cây bạn bị úng rễ, chất trồng quá ẩm, không thoát nước nên làm hư rễ, suy cây.

Hôm nay mùng 1 tết. chắc không nên đụng dao kéo chi nhỉ.

Việc cần làm là bạn lấy mấy cục đá trên mặt chậu ra ngoài nhé. dùng một que nhọn, to cở ngón cái, chọt thẳng từ trên mặt chậu suống đáy chậu, khi nào xuyên thủng đáy chậu thì thôi. làm 3 lổ như thế nhé.

sau đó, ngưng nước vài ngày cho chất trồng thông thoáng nhé.

sau đó, bạn ra tiệm mua thuốc kích rễ về pha tưới gốc nhé.

Cái sai thứ 2 nè bạn: do bạn mua về nhưng không biết bắm xả nên mới xảy ra hiện tượng nhánh khô, chết nhánh, lá mỏng....

Vì vậy, khi nào được phép đụng dao kéo thì bạn bắm xả toàn bộ nhé. bắm sát cùi. mỗi nhánh, bắm cách thân 9cm nhé. đừng lo, nó chẳng chết đâu.

sau đó, bạn vệ sinh sạch xẽ toàn bộ thân cây nhé, mua keo liền sẹo loại tốt nhé, trét vết cắt và trét những nơi rong rêu, nấm hồng làm hư võ nhé.

Vậy là thành công rồi đó.

Nếu muốn cây đẹp, nhiều bông, nhiều nụ thì nghiên cứu tiếp những bài khác trên diễn đàn nhe.

Chào bạn

chúc Bạn và gia đình năm mới vui vẻ nhé.

Nguyễn Toại Nguyện

Cảm ơn bạn đã giúp,
Mình đã làm như bạn hướng dẫn (lấy mấy cục đá ra, chọt 3 cái lỗ và ngưng tưới nước, ...), trước kia mình cũng tưới gốc bằng thuốc kích rễ ROOt nhưng không thấy hiệu quả.
Mình cũng nói thêm, chỉ có chậu này là mình bỏ đá trên mặt chậu, các chậu khác để trống nhưng tình hình vẫy như nhau. Chất trồng mình dùng cát và trộn thêm 1 ít phân bò hoai mục.
Rất mong bạn Nguyễn Toại Nguyện và ace trên diễn đàn giúp thêm.
Cảm ơn bạn nhiều,
chào bạn!

khangtravinh

Thành viên
Re: Trả lời: Những thắc mắc về mai Bình Định và mai Phú Yên.

Cảm ơn bạn đã giúp,
Mình đã làm như bạn hướng dẫn (lấy mấy cục đá ra, chọt 3 cái lỗ và ngưng tưới nước, ...), trước kia mình cũng tưới gốc bằng thuốc kích rễ ROOt nhưng không thấy hiệu quả.
Mình cũng nói thêm, chỉ có chậu này là mình bỏ đá trên mặt chậu, các chậu khác để trống nhưng tình hình vẫy như nhau. Chất trồng mình dùng cát và trộn thêm 1 ít phân bò hoai mục.
Rất mong bạn Nguyễn Toại Nguyện và ace trên diễn đàn giúp thêm.
Cảm ơn bạn nhiều,
chào bạn!
Mới có mấy ngày mà anh, cây suy thì phải có thời gian cho nó tỉnh lại chứ!! Chất trồng của anh có phân bò hoai mục, nhân đây em xin chia sẻ một chút kinh nghiệm xương máu của mình về phân bò,
Thứ 1: Khi cây mai chơi qua tết, hoặc thay chất trồng thì đừng bao giờ cho phân bò vào, em đã từng làm như thế, và nhiều người có kinh nghiệm hơn em và chỉ em chơi mai cũng đã từng mắc sai lầm như vậy và hậu quả là nặng là chết cây và nhẹ thì cây bị suy,chết nhánh!! em cũng chết rất nhiều mai khi cho phân bò vào, sau này em mới nhận ra cái sai của mình, phân bò rất nóng và giải phóng nhiều khí metan, khi cây chơi qua tết cây bị mất sức, lúc này cần dưỡng rễ cây để lại sức ra lá đọt , khi cho phân bò vào thì chưa chắc gì phân bò đã oai hoàn toàn, phân bò khi cho vào và gặp nước thì rất sệt, lúc này thì rễ cây sẽ bị úng nước nếu chậu không thoát nước tốt, nếu phân bò chưa oai hết thì theo quá trình phân hùy thì khí metan sẽ thoát ra là hư rễ. Những chậu mai đã chết khi cho phân bò vào em đã moi thử đất trong chậu ra thì thấy phân bò vẫn gần như còn nguyên, sền sệt và ấm nữa.
Thứ 2: Bón phân bò vào thời điểm thích hợp, nơi thích hợp, liều lượng thích hợp và cây thích hợp thì sẽ rất là phù hơp!!!???
Không phải em nói suông mà là có thực tại khách quan rõ ràng,tháng 10 năm 2009 em mua một cây mai trồng bằng hạt giống 5 cánh bình thường, là giống bình thường như tại sao em lại mua --> vì cây chủ vườn nói chỉ trồng mới 2 năm, cây lại rất siêu nụ,nụ xương cá luôn, trên mặt chậu em thấy có rải phân bò, em hỏi chủ vườn tại sao rải phân bò lên mặt , người ta nói rải phân bò để cây kết nhiều nụ hơn. Có phải cây kết nhiều nụ nhờ phân bò không? nhưng tại sao lại bón trên bề mặt?
Cây mà em nói ở trên cũng đã chết vì sau khi chơi qua tết em xả tàn, thay chất trồng mới, lại có phân bò trong chất trồng mới.
Vậy mong các chú, anh chị có kinh nghiệm về việc sử dụng phân bò chia sẻ và đóng góp dùm em về vấn đề này??

bocaudaran

Thành viên
Chào các bác, cháu mới được cho cây mai BĐ, nhưng hình như gia chủ không biết cách chăm sóc làm cây khá yếu. Đây là tình trạng của em nó, mong các bác cho cháu lời khuyên để cứu cây này với. Hiện giờ cháu để nó dưới giàn lan, cho nó làm quen từ từ với nắng, cháu định mai phun confidor trị bọ trĩ trước tiên cho nó/ Cháu có nên xả tàng cho nó không các bác?
Cảm ơn các bác nhiều.

[/url] _MG_5948 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url] _MG_5950 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url] _MG_5949 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url]
_MG_5951 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

toainguyen82

Thành viên
Chào các bác, cháu mới được cho cây mai BĐ, nhưng hình như gia chủ không biết cách chăm sóc làm cây khá yếu. Đây là tình trạng của em nó, mong các bác cho cháu lời khuyên để cứu cây này với. Hiện giờ cháu để nó dưới giàn lan, cho nó làm quen từ từ với nắng, cháu định mai phun confidor trị bọ trĩ trước tiên cho nó/ Cháu có nên xả tàng cho nó không các bác?
Cảm ơn các bác nhiều.

[/url] _MG_5948 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url] _MG_5950 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url] _MG_5949 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url]
_MG_5951 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]
Chào bạn và mọi người.

Đầu tiên mình xin nhắc nhở thế này nhé, thuốc sâu, thuốc bệnh có thời gian cách ly, cẩn thận khi dùng nếu còn tiếp xúc trực tiếp trong vài ngày tới thì không nên xịt thuốc sâu nhé. bọ trĩ bây giờ là cái gì? xịt làm gì? mấy cái lá đó sớm muộn gì cũng bỏ. hãy chú tâm vào những cái lá quan trọng xắp đến kìa.

Tùy mọi người nhé. Nhưng năm nay, mình vẫn thực hiện theo quy trình cũ. 14 này mình bắm xả cả vườn, cọ rữa thân, quét thuốc trị nấm, sau đó xịt thuốc trị bọ trĩ....... ( tìm lại tài liệu mình viết cách đây vài năm nói quy trình chăm mai Bình Định ở sài gòn nhé). Nhưng có cái khác là khoảng cuối tháng tư hay đên giữa tháng 5 mình sổ lá lở một lần để tạo lớp lá mới cho chắc cú).

Các bạn còn nhớ thí nghiệm lặt lá mai của mình không? cuối năm vừa rồi 3 cây thí nghiệm nụ chi chít luôn mặt dù mình nhớ mình lãy lá nó vào đâu giữa tháng 9 thì phải. chỉ có 3 tháng mà bộ lá đã già, nụ già, nhiều nụ thì lo gì?).

Còn chuyện đem cây ra mát, từ từ rồi mới đem ra vườn thì đúng được như thế thì tốt. chứ vườn vài trăm, cây gửi cả trăm thì làm sau? kệ nó chứ sao, vì vài hôm sau là mình bắm bỏ hết rồi.

Còn chuyện nữa cũng nhắc mấy bạn mới vào nghề nè: khi bắm xả, ngoài việc lặt bỏ hết hoa và nụ đi thì việc lặt bỏ hết lá là điều rất quan trọng nhe. Vì nếu bạn để lá, cây xẽ bung tược không mạnh và không đồng đều do chất dinh dưởng thiếu tập trung đó.

Hết rồi.

(à, Vậy bạn biết làm sao rồi chứ? kg xịt confidor ngay bây giờ nhé, vài hôm sau rồi bắm xả, lúc đó rồi xịt).

Nguyễn Toại Nguyện

lethanh1701

Thành viên
Anh cho em hỏi . Tại sao ta không xả tàn, ngắt bông liền ngay sau tết ( mùng 7,8 ) mà em thấy đa số để vài ngày mới xả tàn? như anh nói là 14? Em nghĩ để lâu như vậy cây ra được 1 số đọt rồi lại cắt sẽ làm cây mât sức hơn. Em chỉ nghĩ vậy thôi chứ cũng chưa có kinh nghiệm về chuyện này . Xin anh giải thích dùm? Cám ơn anh.

toainguyen82

Thành viên
Anh cho em hỏi . Tại sao ta không xả tàn, ngắt bông liền ngay sau tết ( mùng 7,8 ) mà em thấy đa số để vài ngày mới xả tàn? như anh nói là 14? Em nghĩ để lâu như vậy cây ra được 1 số đọt rồi lại cắt sẽ làm cây mât sức hơn. Em chỉ nghĩ vậy thôi chứ cũng chưa có kinh nghiệm về chuyện này . Xin anh giải thích dùm? Cám ơn anh.
Mình nói thế này bạn dễ hình dung nhe:

Mình có thể chia thành hai nhóm: một nhóm nhà vườn và một nhóm chơi nghiên cứu.

Những người chơi tài tử, nghiên cứu thì số lượng cây có hạn, người ta sẽ ưu tiên cây phát triển tốt nhất mà không ngại về tiền phân, tiền thuốc, công sức bỏ ra...... chính vì vậy, những lời khuyên của họ đa phần giúp cây phát triển tốt nhất. Đúng trên nguyên tắc, khi chơi mai thì chỉ nên chơi vài ngày (mùng 7-8) gì đó là nên đem cây ra ngoài mát, tránh ánh nắng trực tiếp chiếu lên, để cho cây hồi phục nhanh nhất. sau đó phải ngắt toàn bộ nụ hoa và bông hoa đi. khi lá bắt đầu chuyển đổi màu từ trắng sang xanh lúc ấy mới đem cây ra nắng..............

Nhưng nhà vườn, người trồng mai thì thế nào? Họ hoạt động trên nguyên tắc làm sao để thuận tiện, có lời mà cây phát triển tốt: biết là nên đem cây vào mát, nhưng mình từng hỏi, bạn mua (thuê) một cây về chơi, nhiều người cũng thế, khi gửi mai về, bạn muốn gửi lúc nào? có phải từ mùng 10 trở đi? khi nhận bạn muốn nhận mai lúc nào? có phải từ 24-29 tết? cây trong nhà rất lâu, đáng lẽ làm như nhóm trên là đúng. tuy nhiên, điều kiện không cho phép, vì vậy khi vận chuyển cây từ người gửi mai về vườn họ quăng đại ra vườn, họ chỉ làm động tác là ngắt hoa và nụ đi thôi. chờ vài ngày tập trung tất cả cây gửi, cây cho thuê về rồi tiến hành bắm xả 1 lần (thông thường ngày chốt danh sách nhận cây là 14). việc này có cái thuận lợi là sau khi bắm xả, họ có thể thực hiện một chuổi những động tác đồng bộ cùng một lúc. bạn hiểu ý mình chứ? không lẽ cứ cây nào đem về rồi cũng bắm xả, lặt lá rồi xịt thuốc? làm thế sao được đúng không? vì khi pha thuốc, nhà vườn không pha 1 hay 2 lít như các bạn, mà họ pha lần vài chúc lít thậm chí cả 100 lít để xịt. và bạn biết, mỗi lần xịt thuốc là một lần mệt...... chẳng ai muốn làm rối rắm vấn đề đâu nhé.

Mình nhắc thêm điều này nữa: năm nay, do mai nở muộn, có nhiều bạn điện thoại hỏi bây giờ nên làm gì, lặt bỏ hết hay sao? Mình thường bảo thế này: thưởng thức đi, công trồng cả năm, có mấy ngày dù muộn cũng nên thưởng thức thành quả của mình chứ, muộn một hai ngày có là gì đâu, tự nhiên chưa thấy hoa nở đã bỏ hết, chăm lại cả năm, đúng là phí. Nhưng thật ra, mình khuyên là có lợi cho cây mai. việc cây mai trong một khoảng thời gian không bung lụa đã làm tổn hại đến rể mai, cây đang yếu. chính vì thế, việc cây bung lụa được sẽ kích thích rễ cây phát triển, chúng sẽ kích thích nhựa cây hoạt động trở lại, vậy tại sao bạn ngắt bỏ? nếu có ngắt nên ngắt lúc cây trổ hoa sau một ngày nhé.

nguyễn toại nguyện

duylungoc

Thành viên
mai Bình Định khi chăm sóc tại Sài gòn thường thì lá phát triển rất tốt, lá to, nhiều, xanh nhưng khi đến tết lặt ra thì không thấy nụ đâu, rất ít.
A Toại Nguyện có thể chia sẻ về vấn đề này được khong ? Vì những cây Binh Định em đang trồng cung gặp tình trạng này, đến tết lặt lá ra không được Bao nhiêu nụ hết. Thank anh

pkimduc

Thành viên
Mai Bình Định khi chăm tại Sài Gòn phải bấm tỉa lá và phân thuốc như ở Trang 1, đồng thời phải uốn nhánh cho nó nằm ngang đừng để chỉa lên trời cây ít nụ lắm. Trồng được 1 năm rút được bao nhiêu đó kinh nghiệm thôi, không biết có đúng không nữa, chờ ý kiến của Toại Nguyện.

pkimduc

Thành viên
Cái này cũng đã lâu rồi do bạn Tribao999 sao chép lại:

- Đây là bài báo Hoa Cảnh 01-2011 Xuân Tân Mão ( Hội Hoa Lan cây cảnh thành phố HỒ CHÍ MINH ) Nghinh Xuân Lan - Đa Dạng Trạng Nguyên
- Em xin mạng phép sao y bản chính Trồng chăm sóc MAI BÌNH ĐỊNH - Do NGUYỄN TOẠI NGUYỆN
Bắt đầu nhé : trang 35
- Trước Tết
1/ Dáng Thế : Người Bình Định trồng Mai với nhiều dáng thế . Tuy nhiên, có một dáng phổ biến là dáng thẳng.
2/ Chất trồng : Đất phù sa chiếm hơn 90% chất trồng , 10% còn lại là bột dừa, phân bò ủ mục... Đất phù sa do lũ về làm nước ngập những cánh đồng hoa màu ( không phải cánh đồng trồng lúa ). Khi nước rút , để lại trên bề mặt một lớp phù sa. Họ dùng xẻng xắn lớp này lên, trộn chung với bột dừa, phân bò... ủ từ 3 tháng đến 6 tháng, sau đó đem trồng. Tuy nhiên, khi về đến TP.HCM, do đất phù sa hiếm có nên chất trồng ít nhiều thay đổi cụ thể: 60% đất thịt, 10% tro trấu, 20% bột dừa, 10% phân bò và một số chất khác.
3/ Vật liệu tạo dáng : Người Bình Định chủ yếu dùng tre chẻ thành những thanh ghim và dùng lạt tre để tạo dáng. Lạt tre làm từ những thanh tre có lóng dài, còn hơi non ( tức là cây tre có lá mới vừa ra đủ). Đem những khúc tre này bỏ vào nồi nước luộc khoảng 3 tiếng, sau đó đem phơi khô từ 5 đến 6 ngày ( nếu đủ nắng). Khi cần thì lấy ra chẻ lạt dùng. Do tạo dáng bằng que tre nên yêu cầu chất trồng phải có khả năng giữ được những thanh tre . vì vậy chất trồng phải chứa tối thiểu 60% đất thịt.
4/ Những điều cần lưu ý khi trồng mai Bình Định tại TP.HCM :
Do chất trồng có tỷ lệ đất cao nên một yêu cầu đặt ra là làm sao cho chậu thoát nước nhanh. Vì vậy, trước khi bỏ chất trồng vào chậu ta nên dùng mẻ sành ( hoặc miếng gạch, lưới) che lỗ thoát nước và cho phủ một lớp cát hạt to dày từ 3 phân đến 10 phân. ( cát hạt to thường lấy từ thượng nguồn của sông). Tại thành phố Hồ Chí Minh, chung ta có thể yêu cầu cửa hàng bán vật liệu xây dựng chở cho chung ta cát tương tự với tên gọi cát đổ bê tông hạt to. - sang trang 36
5/ Việc bấm tỉa : phải thực hiện như sau: từ tháng giêng cho đến đầu tháng 4, khi một đọt non phóng ra và chuẩn bị già thì ta tính từ trong ra, đến lá thứ 4 ta ngắt tược đó ngay . Từ giữa tháng thứ 4 đến giữa tháng 6 , việc bấm tỉa thực hiện như sau : khi tược non vừa bung khoảng 6 đến 10 lá non thì ta bấm ngay sau lá non thứ 4. Từ giữa tháng 6 đến giữa cuối tháng 7 ta thực hiện như tháng giêng đến tháng 4 . Từ tháng 8 đến tháng 9, hạn chế bấm tỉa , chỉ những cành nào vượt trội ta mới bấm tỉa mà thôi. Từ tháng 10 trở đi không nên bấm tỉa. Việc bấm tỉa chỉ thực hiện lần cuối vào ngày 22/12 đến 25/12 âm lịch .
6/ Phân thuốc : 1 tháng tưới phân 1 lần và xịt thuốc định kỳ 2 lần ( theo mình nếu bạn siêng tưới ít phân lại, 1 tháng phun 2 lần )
7/ phần tiếp theo nha bạn ( Coi vậy đỡ rối mắt )
Phần tiếp theo Toại Nguyện viết dùm luôn nhé.