Nhờ tạo dáng cây phôi

tranmanhhung

Thành viên
Tôi có cây sanh đang trồng ở vườn và lớn nhanh,kế hoạch là 1 năm nữa sẽ đưa lên chậu.Còn bây giờ thì để tạo dáng tôi định cắt bỏ cái rễ chống và cắt cành chính (ngọn) sát thân...sau này lấy ngọn ở cành có cái rễ chống ấy.Nhờ các bác tham gia PA tối ưu.Tôi xin cám ơn.
mặt 1

mặt 2

mặt 3

mặt 4

natureini

Thành viên
Không những bỏ rễ khí sinh to đi mà phải cắt ngắn các nhánh lại. Cành phát triển mạnh quá mà rễ khí sinh không mọc đúng chỗ sẽ làm cho phần gốc bị tóp.

tranmanhhung

Thành viên
Theo tư vấn của 3 bác,cây đã cắt có dáng như sau...xem ra cũng chưa được côn vót.Hay là cứ để yên vậy 1 năm nữa xem sao?Cám ơn các bác.
mặt 1

mặt 2

mặt 3

mặt 4

donn

Thành viên mới
theo em thì cắt bỏ nốt tay sau đi, còn tay thứ nhất cưa nhả dùng căng dây kéo xuống cho hoành ra. để xổng một thời gian sau rồi tính tiếp.

tranmanhhung

Thành viên
bác trần mạnh hùng ơi? sao bác phải bôi vôi lên cây làm gì. nó không già đi được đâu
À,đấy là vôi bột vãi khắp vườn để sát trùng và nó cũng tốt cho cây sanh nữa nữa.Mình vãi cả vào thân cây không ngờ nó bám chắc đến nỗi dùng vòi nước xịt rửa cũng khó sạch chứ không phải đánh phấn cho nó thành 'cụ' sanh đâu bạn .

lnvinh

Super Moderator
Đã cắt thì cắt hết chừa lại 1 khúc làm chi vậy trời, cắt sát luôn để nuôi lấy nhịp lại nữa không là sau này uổng công nuôi lắm đó:

Non_VIP

Thành viên mới
Từ một gốc phôi

Và tương lai sắp tới

Bạn đã thấm thía câu chuyện "Đẽo cày giữa đường" chưa?

tranmanhhung

Thành viên
Đã cắt thì cắt hết chừa lại 1 khúc làm chi vậy trời, cắt sát luôn để nuôi lấy nhịp lại nữa không là sau này uổng công nuôi lắm đó:

Cám ơn anh LnVinh đã ra tay...như vậy thì nay mai chẳng còn gì mà cắt nữa.Hiện nay tôi mới cắt tiếp cành nhỏ phía sau như 1 bác cho ý kiến chỉ còn chi số 1 (đang kéo cho hoành xuống) và cành có rễ to ban đầu sau này để ngọn mọc ra từ đó với ý muốn cho cây lớn lên chút nữa và liền bớt sẹo vì cắt hết ngay như anh Vinh sợ sau này khó liền sẹo phía dưới.Đấy là kinh nghiệm của tôi.Nay nghe anh Vinh tư vấn cắt sát cả như vậy tôi rất tin tưởng vào kinh nghiệm nghệ nhân ,chứ không đến nỗi"đẽo cày giữa đường" đâu.Không cắt trước thì sau cũng phải cắt nếu muốn "gốc bồ,ngọn chỉ".Cám ơn các bác trong diễn đàn đã cho nhiều ý kiến .