Nhờ tư vấn mai nguyên liệu + cực độc !!

thanhvbatv

Thành viên
Xin các anh chị cho nhận xét cây này !(hoành cây chính 40cm, cao 1,5m)
Em định cắt thân giữa đi chỉ để 02 thân thôi các bác thấy thế nào ? Cám ơn !

phongvubh

Thành viên
Theo em nên giữ lại cả ba mới đẹp, tuy nhiên cần cắt lại cho thấp hơn- Cây to cao nhất, cây giữa để nguyên và cây ngoài bên phải nên cắt hẳn xuống, sau này nuôi cành uốn ra hồi đầu lại sẽ rất đẹp (điểm nhấn phá cách cho toàn cây). vài lời mạo muội mong bác và các bác bỏ quá cho!:)

Nhacaimon

Thành viên
Theo tôi cây này hai thân cũng được mà ba thân cũng chẳng sao ( cắt cây giữa có thẹo hơi mất gía trị chút ).Cắt thấp xuống chơi mẫu tử , mẹ có hai con ehhehehhe .....

huynq.gl

Thành viên
Bốn triệu cây này thì rẻ. Theo mình thì cắt giữa phần nối của thân to nhất và thân giữa để tạo thành hai gốc riêng biệt, hai gốc nhỏ là song thụ còn gốc lớn cắt thấp xuống làm mẫu tử cũng được.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Bốn triệu cây này thì rẻ. Theo mình thì cắt giữa phần nối của thân to nhất và thân giữa để tạo thành hai gốc riêng biệt, hai gốc nhỏ là song thụ còn gốc lớn cắt thấp xuống làm mẫu tử cũng được.
Đúng ý em rồi cây này nên làm như bác huyng.gl là được 2 cây đẹp đó cây hơi đơ nên phải cắt thấp mới được. Nuế tiếc bác dựng thằng lên làm phụ tử cây lớn cũng hay.

khangbkit

Thành viên
cây này nó nghiêng qua bên trái thì hay biết mấy nhỉ? nếu là em thì em cắt cụt cái thân lớn đi, tách bớt 1 thân nhỏ ra luôn, còn lại làm cây xiêu phong hồi đầu. chỉ sợ cái thẹo to quá nuôi không liền lại được thôi!

yentumai

Thành viên
Đây đúng là "hàng độc nên tại sao bạn không để nó "độc" luôn. Nếu cắt ra để đưa về dạng cơ bản thì quá dễ và cũng đồng nghĩa nó bình thường như hàng triệu triệu cây khác. Bạn hãy ngồi suy nghĩ và phác thảo cho nó 1 cái dáng "phá luật" mà bạn tâm đắc nhất. Tôi chỉ có thể định hướng như vậy chứ không thể làm thay bạn vì khi "phá luật" cần có cảm hứng và sự yêu thích thực sự từ chính bản thân bạn. Sau này nhớ post sp lên cho anh em chiêm ngưỡng nhá. Chúc thành công!

dailoc

Thành viên tích cực
Cây mai này nếu như cắt ra thành 2 hoặc 3 cây thì hết sức bình thường, thậm chí rất kém giá trị.
Do vậy các ý kiến đề nghị bạn không cắt là rất chuẩn xác, sẽ giữ lại được cái quái của cây. Tuy nhiên nếu để cả 3 thân gần như song song nhau lại dài thượt thế này thì cũng rất "chướng".
Theo tôi, bạn nên cắt bỏ thân giữa. Hai thân còn lại cắt ngắn xuống cho tương xứng với gốc về tỷ lệ. Sau đó nuôi lạ mầm cành mới, sẽ dễ coi hơn và vẫn giữ được nét quái của cây.
Tôi thử nháp giúp bạn nhé. Như thế này chẳng hạn:

thanhvbatv

Thành viên
Bác Dailoc cũng có hoa tay ghê ! bác vẽ sớm thi em lấy cây này rồi ! tiếc quá ! tiếc quá !
Thông báo : Bạn mình đã bán cây này rồi ! tiếc là anh em mình không ai có được nó !

camauteur

Thành viên
Bác dailoc vẽ hay thật! Bác có thể cho biết dáng này tên là gì không? ...Nếu làm thành dáng này thì chủ nhân của nó sẽ chóng có con cháu đầy nhà phải không bác? :D

dailoc

Thành viên tích cực
Camauteur!
Các bạn chơi mai ở miền nam thường ngại chuyện “cắt trụi” như thế này. Tuy nhiên, đây lại là … sở trường của bọn mình ngoài này. Mọi cây nguyên liệu thế khó, qua tay bọn này thì thường bị nghiên cứu về thế… trụi lũi lắm.
Thật ra, việc cắt trụi, chỉ để lại cốt chính, sau đó bắt đầu nuôi lại chi cành mới với cây mai cũng không phải mất quá nhiều thời gian. Với những cây nguyên liệu thế này, ở đây sau khi cắt để lại 1- 2 cốt, mất khoảng 2-3 năm là xem như chơi được. Đó là với những cây già tuổi vài chục năm trở lên. Nhưng với những cây trẻ hơn, như cây này chẳng hạn (dưới 20 năm) từ khi cắt bỏ hết cành nhánh đến mức này chỉ có 6 tháng.
Mới đem về:

Sáu tháng sau:

Với đà này tết năm sau là đã chơi hoa được rồi.

Riêng cây của Thanhvbatv hỏi có 3 thân song song lại gần nhau quá để lại cả 3 e rằng sau này chi cành ra dày sẽ yếu cây và vướng tầm nhìn. Do vậy mình đề nghị cắt để 2 thân. Bạn đã nói đúng rồi, thế này gọi là phụ tử, mẫu tử thậm chí sư đệ đều được, miến phù hợp với “tướng tá” tổng thể của cây sau khi có đủ chi cành.
Chào bạn!

lnvinh

Super Moderator
Cây này mà dám ghi là cực độc, nhìn sao độc trời!!!!

Mặt tiền là mắt đối diện với hình này nhen. Cây này có thể làm 2 cách: Mẫu tử (cao), và 3 thân nối nhau. Cả 2 cách đều đẹp. Chụp cho mình mặt kia, mình vẽ cho.

thanhvbatv

Thành viên
Cây này mà dám ghi là cực độc, nhìn sao độc trời!!!!

Mặt tiền là mắt đối diện với hình này nhen. Cây này có thể làm 2 cách: Mẫu tử (cao), và 3 thân nối nhau. Cả 2 cách đều đẹp. Chụp cho mình mặt kia, mình vẽ cho.
Tiếc là : Cây đã về với người..ta rồi , em không chụp được !
Còn cái vụ độc ...hì hì ...đó là cái dáng của nó giống như 1 người ngồi đưa 2 chân (2 rễ 2 bên) ra trước và cái hàng độc (rễ) của nó đưa ra tiếp ở giữa rồi lên 2 thân con !