Nhờ diễn đàn tư vấn giúp gốc Du hình củ sâm

Juniperus

Thành viên
Có gốc du hình củ sâm, cũng khá già kính nhờ các anh chị bớt chút thời gian cho em xin vài đường kéo ... em cảm ơn nhiều!!!

Juniperus

Thành viên
Nhận được tin đài báo bão, là lúc cây phản ứng tích cực nhìn nó cũng khá sung vả lại tiền phôi có 250k nên em không tiếc mà thử nghiệm ngay mục tiêu đỡ stress trong lúc kinh tế ảm đạm "khoai kèn hắt hiu",

Mời các bác cùng đùa vui với em ạ...

Bước 1: Đập vỡ chậu cũ, dũ sạch đất cát, cắt bỏ và xếp lại rễ; chết thì chôn bởi sống mà ngỗ ngược cũng hư đốn, em đã cắt bỏ rễ mặt sau về xếp lại rễ, đất chậu cũ trơ quá em thay đất mới, lược bớt lá chi ko cần thiết; cắt bỏ thân tử.

Bước 2. Đè nghiến ra, dùng kìm kìm cạp tròn bập cho 6 nhát, theo hình chữ Thập, 3 nhát dọc, 3 nhát ngang.

Bước 3. Quấn kín tránh nước và tránh bị xẻ rộng ra, quấn kẽm và lùa cái cột inox vào vị trí trực.

Bước 4. Vặn theo phương dọc +90 độ và xoắn ngọn vào trong thân tránh ngả ra chĩa vào mắt người xem

Bước 5. Cho vô cái chậu tàu, cho lên giá tạm; theo dõi mầm chồi xem em ấy cười sau xe máy hay khóc trên camry

Bước 6. Dùng cảo (nếu sống mạnh sẽ tiếp tục, cố gắng qua mùa xuân năm sau mà ko die sẽ tiếp tục uốn thân) để uốn phần thân quấn băng dính đen cong về phía sau khoảng 10 độ vì hơi đơ...

Sau 30' xử lý đây các bác ơi...

Note: Với việc xử lý mạnh này, em tính khả năng sống sót của em ấy là 60%, 40% sẽ làm củi; quan trọng là có việc để làm ạ.

tranhuybinh

Thành viên tích cực
Lưu ý, cây khi vừa mới sang chậu và rũ rễ thay đất không được phép bổ vặn. Khi bổ không được bổ theo hình chữ thập mà bổ theo các mặt cắt qua tâm thân cây anh nhá. Hôm qua anh gọi điện em lại tưởng cây đang yên chậu và xung cơ, mạo hiểm quá. Tốt nhất bổ du vào mùa xuân nha anh.