Nhờ các cao nhân chỉ giúp cây nứt vỏ

Quan2xu2xu

Thành viên mới
Chào các chú, các anh.
Cây mai bình định trồng trong chậu của em bị nứt, tróc vỏ như hình. Rất mong các cao nhân chỉ giúp cách chữa trị.

Chân thành cám ơn.

Quan2xu2xu

Thành viên mới
Không biết các anh có ai gặp trường hợp như em không. Cây bị ảnh hưởng nên không phát triển mạnh được. 2 năm rồi không được xem em nó trổ hoa. Hic

Quan2xu2xu

Thành viên mới
Trong thời gian chờ đợi các cao nhân góp ý chỉ giáo, em xin đưa hình 1 cây mai có kết quả chăm sóc khá ổn, nhưng không biết có nở đúng tết không nữa.

maivang767676

Thành viên
Những cây bị nứt vỏ, khô chết cành là do bỏ bê ko chăm sóc đúng cách, cây suy yếu dễ bị nấm bệnh tấn công là khô chết cành, rồi vào đến thân.
Khuyên bạn nên mua 1 cây mai khỏe mạnh khác chăm sóc sẽ thấy nhiều niềm vui hơn, chăm mai mất nhiều thời gian và công sức nên phải chọn cây khỏe mạnh chăm mới xứng đáng. Cây của bạn cho dù có dùng cách gì đi nữa thì cây cũng ko thể khỏe mạnh, kết nhìu nụ và nở bông mạnh mẽ.
Nêú cây này có kỉ niệm gì với bác thì tùy bác, cây yếu thì rễ yếu .. đầu năm bác thay chất trồng tơi xốp, chổ nào bị khô nứt vỏ gọt bỏ cho đến lõi gỗ tươi sau đó bạn quét thuốc trị nấm vào đợi thuốc khô bôi keo liền thẹo 1 lần nữa. Để cây trong mát tưới và phun thuốc kích rễ 10 ngày 1 lần, đến khi nào nhú chồi non nhử nắng dần và sau đó đưa ra nắng toàn phần.

Quan2xu2xu

Thành viên mới
Cám ơn anh nhiều.
Em sẽ cố chăm em nó như anh đã tư vấn. Chắc không bỏ đi được dù chỉ còn chú hy vọng nhỏ.....

xuanvupc

Thành viên
Cây mai có vỏ bị nứt bạn cạo sạch rồi lấy coc85 pha đậm dặc quét toàn thân, quét kỹ chỗ vết thương. (nhớ chà sạch chỗ bị khô mục cho tới khi đụng lớp vỏ tươi).