Nhờ các bác trên diễn đàn tư vấn cây này

lnvinh

Super Moderator
Cây sanh này có lá đẹp, tuy nhiên có 1 số lỗi sau:
1.Các rễ con bó lấy thân nhưng lại đan chéo nhau mất thẩm mỹ. Rễ bên trái và phải thô quá, thuộc dạng rễ củ làm mất nét mạnh của bộ rễ.
2. Nếu lấy đỉnh ngọn bằng cành kéo từ cành phóng bên phải như hiện tại là "ăn gian" nhưng không đẹp và bị lệch tâm.

Cách khắc phục:
1. Cắt bỏ các rễ con quấn quanh thân để lộ toàn bộ thân sẽ đẹp hơn, còn nếu thích dạng quấn lấy thân thì sửa các rễ con quấn quanh thân cho thẳng suôn theo thân sẽ tăng giá trị thẩm mỹ. 2 rễ thô cắt bỏ sát thân, lấy rễ lục bình đắp lên nhử cho rễ con ra rồi sắp lại nhìn bộ rễ sẽ đẹp làm cây sẽ mạnh mẽ hơn.
2. Uốn các nhánh cho dốc xuống chút, lấy 1 nhánh trên cành phóng ngọn. Sửa tàn phóng cho đẹp.
Nếu làm được như vậy cây này tương lai cũng là 1 cây "tình " lắm:

trannhatquang77

Thành viên
Em cảm on anh Vinh và anh em trên diễn đàn. Thật khâm phục.
Nhưng cho em hỏi thêm làm thế nào để tay phóng (hiện tại rất thẳng, đơ cứng) trở nên mềm mại như cây ý tưởng của Anh Vinh được ạ)
Em cảm ơn

duongphat34

Thành viên
Dễ lém. cứ sáng sáng, bác ra nắm đầu ngọn kéo xuống. coi như là tập thể dục, rèn luyện sức khỏe dzậy mờ. :D

bomlyluan

Thành viên
Em cảm on anh Vinh và anh em trên diễn đàn. Thật khâm phục.
Nhưng cho em hỏi thêm làm thế nào để tay phóng (hiện tại rất thẳng, đơ cứng) trở nên mềm mại như cây ý tưởng của Anh Vinh được ạ)
Em cảm ơn
Nếu hơi đơ cứng thì dùng dây cao su quấn dày chung quanh cành rùi uốn từ từ:cool:. Hoặc bác cắt gọt dần thế nào đấy rùi nuôi thui:D... Hoặc làm như bác duongphat34 đã nói thì chắc chắn hơn:D. Chúc bác thành công!

lnvinh

Super Moderator
Cành này như vậy là còn nhỏ đó NQ, làm như bomlyluan là có thể làm được như hình.