Nhờ các bác tư vấn dùm

hominhanh

Thành viên
Cây mai nhà bị úng nước từ tết tới giờ, đã cắt hết các rễ úng và thay đất cách đây 3 tháng, có tưới kích rễ hàng tuần, và rải nấm tricho, nhưng đến nay không thấy tiến triển gì, nhờ các bác chỉ giúp. Xin cảm ơn

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Thấy chữ kí của bác là “đam mê mai vàng”
Rồi thấy mấy tấm hình cây mai của bác...tôi thật ái ngại phân vân mãi..rồi thu hết can đảm khuyên bác thế này :
Bác còn cưu mang chú ý chăm bẩm cây này...bác sẽ còn nhiều khổ tâm..nó sẽ hành hạ bác đến mất hết nhiệt tình “đam mê mai vàng” mà có thể vẫn không làm nó khỏe lại được
Vì nó đã suy kiệt rồi..

Thôi thì thế này nhe...bác để "em nó" ra góc vườn chỗ ít nắng thôi
Sau đó đừng chú ý vun phân tưới thuốc cho nó nữa.. chỉ tưới thôi

Để giữ mãi ngọn lửa nhiệt tình.. bác đến nhà vườn nào đó chọn 1 vài cây mai khác khỏe mạnh đem về chăm sóc...đang vào vụ cho mai chuẩn bị kết nụ đây
Giai đoạn này đến cuối năm vui lắm đấy

nnaakkkk

Thành viên
Mình củng định khuyên nhu anh Bình Minh nhưng không biết bắt đầu từ đâu ,cứ làm như bài trên là OK nhất
Ps/ bỏ mấy cục gạch đi ,Thay vào một ít lá mục

leminhhieu88

Thành viên mới
cảm ơn bác bình minh và các bạn cho ý kiến, hy vọng nó ko ngủm
nói thiệt bịnh này với cây bịnh lá me khó trị lắm, càng phân thuốc càng mau chết thoi thì bạn thả nó về với thiên nhiên hoang dã đi, biết đâu số em nó chưa tận tg sau hồi sinh, nhưng đơn vị tính bằng năm nhé

hominhanh

Thành viên
Sau thời gian áp dụng kinh nghiệm của bác minh cao, bình minh và anh toại nguyện nay em nó đã hồi sinh, mừng quá

hominhanh

Thành viên
cách làm e có nêu ở phần trên, khi thấy bác bình minh khuyên đừng vun phân thuốc nữa, e liều mạng, lấy gói atonik chia làm 3 phần, lấy 1 phần pha 1 ít b1 cho vô bình xịt 2l, phun ướt thân lá ngày 3 lần làm liên tục 2 ngày, sau đó nghỉ 1 ngày rồi làm thêm một ngày nữa, còn tưới gốc em pha 1 gói atonik với thuốc kích rễ *hvp(20_20_15)vào thùng 10l tưới quanh vùng rễ một tuần làm 1 lần, làm 2 lần, sau đó tuần kế tiếp e tưới tricho rồi ngồi chờ kết quả, e nghĩ cũng nhờ trời mưa mát cây nên nó mới tỉnh lại mau như vậy.nguyên nhân cây này bị suy là do chất trồng e trộn cám dừa quá nhiều, năm đầu phát lắm nhưng đến năm thứ ba là tết vừa rồi cám dừa thành mùn em chưa kịp thay đất do bận đi làm ở nhà gia đình tưới nhiều e về moi lên nước bị mùn giữ lại mặc dù dưới đáy chậu em có rải đá 1_2 và cát, thoát nước rất tốt.