Nhờ các bác nhận định bệnh và cách chữa trị

bocaudaran

Thành viên
Lá non nhà em cứ bị thế (một vài lá thôi ạ) không biết nó bị bệnh gì nữa? Nhờ các bác giúp đỡ cho em biết bệnh và cách chữa ạ.

Thanks all :)

PhuKhang

Thành viên
Có khi nào Anh để cây trong mát (thiếu nắng) rồi mang ra nắng đột ngột khi lá còn non không?

bocaudaran

Thành viên
Lúc trưng Tết em để nó bên hiên nhà có nắng chiếu vào, nên sau Tết đem ra vườn luôn. Không biết em nó có sao không nữa?

nguyenchihiep

Thành viên
Cháy lá như vậy do bệnh rỉ sét ( nấm hại ) gây ra ... xịt thuốc chống nấm sớm có cơ may hết bệnh ( đa số nhiễm bệnh này cây sẽ chết )

nongdanthuduc

Thành viên
ko có bệnh gì đâu.tại bạn để chơi trong mát rồi đem ra nắng nên nó cháy lá non thôi mà.ko có răng mô

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Thanks anh nhiều nha ;) bớt lo hơn rồi. Giờ làm sao khắc phục được anh?
Cây bị cháy lá thôi bạn, không có sao cả, dùng loại lưới đen, có mắt lưới cỡ 1mm ấy, người ta thường dùng che nắng cho Lan. Bạn che đỡ cho cây rồi mang từ từ ra nắng thôi. Đừng tưới nước buổi trưa nữa. Tạm thời cứ như vậy :D

tottayan

Thành viên
Người ta hay nói yếu đừng ra nắng(gió).Cây để lâu trong mát đem ra nắng;cây quên tưới bị khô; cây không tưới trưa mà lại tưới trưa . Các trường hợp này đều không sao cả , ngắt lá cháy ,chờ nức lá mới thôi !Trường hợp ngại nhất là cây bị nấm thì phải dùng tới thuốc thôi . Yên tâm nhé !