Nhờ các bác chỉ dẫn cụ thể cách nhân giống lan thiên nga

laogiakhotinh78

Thành viên
E có làm theo cách ở trên này đó là nhân giống bằng cách chia cây mẹ ra làm 3 đoạn rồi để nới thoáng ẩm nhưng những đoạn cây mẹ đó chẳng cho ra mầm gì cả. Các bác ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp e cách triết, tách và nhân giống loại này với. Cảm ơn các bác nhiều!

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Nhờ các bác chỉ dẫn cụ thể cách nhân giống lan thiên nga

mua superthrive ,xịt cho nó ba ngày một lần đi bạn,tới khi ra chồi

laogiakhotinh78

Thành viên

mua superthrive ,xịt cho nó ba ngày một lần đi bạn,tới khi ra chồi
Cảm ơn bác culanluasg nhiều ạ!
==================================
Nhân tiện bác cho hỏi luôn là sau khi cắt có cần rửa sạch, lau sạch và bôi gì ko?

x-youtoo

Thành viên

E có làm theo cách ở trên này đó là nhân giống bằng cách chia cây mẹ ra làm 3 đoạn rồi để nới thoáng ẩm nhưng những đoạn cây mẹ đó chẳng cho ra mầm gì cả. Các bác ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp e cách triết, tách và nhân giống loại này với. Cảm ơn các bác nhiều!
Đầu tiên bạn phải quan sát cả thân cây lan thiên nga trước khi chia làm nhiều đoạn bạn ơi.

Coi xem các mắt ngủ (nằm ở nách lá 2 bên) đã nở hoa chưa, nở rồi thì coi như xong, không mọc mầm non đâu hoặc mắt ngủ nào mà thấy già khô (thường là héo cứng lại) ... cũng không có khả năng cho mầm nữa ...

Nếu số lượng mắt ngủ quá ít thì ko nên cưa hay chia ra làm gì ... cây con sẽ lớn khỏe mạnh và đủ to cho mùa sau ... tách chiết nhân giống ... ngược lại ... chia cắt ra nhiều quá ... cây con sẽ còi cọc lắm ... và phải mất nhiều mùa mới lấy lại phong độ (nếu bạn chăm tốt thì cũng phải mất 2 mùa đó).

laogiakhotinh78

Thành viên

Đầu tiên bạn phải quan sát cả thân cây lan thiên nga trước khi chia làm nhiều đoạn bạn ơi.

Coi xem các mắt ngủ (nằm ở nách lá 2 bên) đã nở hoa chưa, nở rồi thì coi như xong, không mọc mầm non đâu hoặc mắt ngủ nào mà thấy già khô (thường là héo cứng lại) ... cũng không có khả năng cho mầm nữa ...

Nếu số lượng mắt ngủ quá ít thì ko nên cưa hay chia ra làm gì ... cây con sẽ lớn khỏe mạnh và đủ to cho mùa sau ... tách chiết nhân giống ... ngược lại ... chia cắt ra nhiều quá ... cây con sẽ còi cọc lắm ... và phải mất nhiều mùa mới lấy lại phong độ (nếu bạn chăm tốt thì cũng phải mất 2 mùa đó).
Cảm ơn bác, vậy mới cắt xong thì nên bôi cái gì hay chỉ việc lau khô và giữ ẩm cho đến khi mầm mới ra rễ???

x-youtoo

Thành viên

Cảm ơn bác, vậy mới cắt xong thì nên bôi cái gì hay chỉ việc lau khô và giữ ẩm cho đến khi mầm mới ra rễ???
Mình toàn dùng vôi bột để sát trùng và thấm nhựa thôi ...

laogiakhotinh78

Thành viên

Mình toàn dùng vôi bột để sát trùng và thấm nhựa thôi ...
Cảm ơn bác nhiều. E đang có 3 thân cây mẹ đã ra 1 mầm và mầm đã phát triển được hơn 10cm, bác giúp e lần nữa là nếu e cắt cây mẹ ra để nhân giống lúc này có được ko hay là dưỡng chất vào hết cái mầm kia rồi???

x-youtoo

Thành viên

Cảm ơn bác nhiều. E đang có 3 thân cây mẹ đã ra 1 mầm và mầm đã phát triển được hơn 10cm, bác giúp e lần nữa là nếu e cắt cây mẹ ra để nhân giống lúc này có được ko hay là dưỡng chất vào hết cái mầm kia rồi???
Đừng cắt nhỏ quá, cái mầm kia không đủ dưỡng chất để phát triển to khỏe ... thậm chí èo uột, còi cọc nhìn chán lắm ...

Quan điểm của mình trồng thiên nga là mỗi lần tách chiết củ ... tối đa là chia 2 phần ... còn lại là mình toàn để cây phát triển đủ hai củ mới tách chiết thành 2 phần, mỗi phần 1 củ trọn vẹn (không cắt ra thêm) ... mùa sau cây vẫn to khỏe và cho nhiều hoa, thơm ...

TNT2

Thành viên mới

Em cũng có 2 chậu thiên nga, mỗi chậu có 1 thân mẹ to bằng nửa cổ tay và 1 thân con, không biết có nên tách chiếu nhân giống không các bác nhỉ