Nhờ các anh em giúp đỡ

lmtlmt

Thành viên
Đợt tết vừa rồi em có mua về một chậu hoa tuylip, trong đó có 5 cây, thấy hoa đẹp quá em muốn nhân giống ra nhưng chưa biết làm thế nào cả nên mọi người cho em hỏi một số câu hỏi sau ạ !
- Thời tiết THANH HÓA có trồng được hoa tuylip không ?
- Em phải nhân giống hoa và kỹ thuật trồng như thế nào
- Em muốn trồng với số lượng lớn thì phải mua giống ở đâu và giá cả như thế nào ạ
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ

chiyenlap

Thành viên tích cực
Tham khao cách sau:
1. Chọn nhiều loại củ tulip, chú ý tìm loại nào thích hợp với đất và khí hậu Việt Nam. Nhớ rằng tuylip lai cho hoa đẹp vào năm đầu, những mùa sau sẽ cho hoa nhỏ dần và đến mùa thứ 3 sẽ không trổ bông nữa.

2. Mua loại giống tốt, không bị thâm, méo mó hay mềm nhũn.

3. Trồng vào mùa thu khi khí hậu mát mẻ, mưa nhiều.

4. Trước khi trồng, gói củ tuylip trong túi giấy rồi cho vào tủ lạnh khoảng 8-10 tuần. Điều này giúp củ có được độ lạnh cần thiết để ‘khởi động’ mầm. Nếu bạn cần trồng sớm cho kịp mùa có thể tìm mua loại đã ướp lạnh sẵn.

5. Chọn nơi đất thoáng và tơi xốp. Đào hố sâu khoảng 10cm, lót phân xuống dưới, trộn nhẹ phân với đất.

6. Vườn hoa sẽ đẹp hơn khi trồng theo cụm hơn là theo hàng. Có thể tiết kiệm thời gian bằng cách đào một hố lớn và rộng hơn là đào từng hố riêng lẻ.

7. Đặt củ hoa xuống đất, giữ phần mầm ở trên, phần rễ ở dưới. Lấp đất lại.

8. Rào xung quanh củ vừa trồng hoặc dùng lưới trùm lại nhắm tránh bọn sóc hoặc côn trùng tới quấy rầy cây của bạn.

9. Tưới nước đẫm 3 lần/tuần.

Lưu ý:

• Khi ướp lạnh củ tuylip, chú ý không để chung với táo và các loại trái cây khác. Trái cây có thể làm củ tuylip bị thối rữa.
• Nếu không được ướp lạnh đúng cách, tulip sẽ không nở hoa trong năm tới.

Nhà tớ năm ngoái cũng làm một chậu về , ra tết hoa nó héo sạch củ nó thì tớ cứ để ở trong đấy tưởng nó lên mầm hóa ra không để ý mấy con chuột nhà tớ nó đào ăn sạch :-j
Đẹp như hoa tuy lip ai chả mê...:-j
Muốn mua cây với số lượng nhiều cứ Viện giống cây trồng TƯ mà mua.Hàng ô tô:-j.

letuanmy

Thành viên
cá i quan trọng nhất là khí hậu kìa,
em nghĩ chắc khí hậu TH ko dc đâu, yêu cầu phải mát mẻ quanh năm
hiện ở Vn hình như chỉ Dalat trồng thành công.... còn vùng khác, em chưa nghe

chiyenlap

Thành viên tích cực
cá i quan trọng nhất là khí hậu kìa,
em nghĩ chắc khí hậu TH ko dc đâu, yêu cầu phải mát mẻ quanh năm
hiện ở Vn hình như chỉ Dalat trồng thành công.... còn vùng khác, em chưa nghe
Cao nguyên Mộc Châu (Sơn La) trồng rất nhiều vườn,quy mô,có CB kĩ thuật hướng dẫn.
Hiện nay nhiều người trồng nhưng thành công chỉ đến với nhà kính(Nilon),có hệ thống sưởi điều chỉnh nhiệt thôi.