Nhờ các anh,các chú tư vấn giúp!

mothu304

Thành viên mới
Em là người yêu thích mai ,nên sau tết độ khoảng mùng 10 có mua 1 gốc do chính tay em búng ở vườn.
Lúc này hình như chủ vườn không có tuốt lá để đón tết vì hình như ông ấy không quan tâm lắm,lá rất già và nhiều.
Khi búng thì có bầu rể về nhà em cắt hết toàn bộ những cành dư thừa,dùng vòi xịt hết phần đất còn lại chỉ còn bộ rể,em đem vào chậu cho đất mới kết hợp 1 ít Bimiex,bánh dầu,thuốc kích thích ra rể và dùng bịt nilon trùm kín cây lại
Nhưng không hiểu sau gần 1 tháng rồi cây vẫn chưa ra chòi non.Em có tìm hiểu qua các chủ đề của các chú,các anh thì biết rằng làm như vậy cây mai sẽ hết cứu nổi.
Nhưng em có cào lớp vỏ bên ngoài thì thấy nó vẫn còn xanh.
Xin các chú,các anh tư vấn giúp em cây mai này có bị chết không?vì đây là lần đầu tiên em mua 1 cây mai về nhà để dành chăm sóc,tết nhìn hoa cho có không khí, không biết lỡ trót dại.:L:L

babyblue

Thành viên
theo như bạn nói thì bạn đã để fân trực tiếp tiếp xúc với rễ (điều cấm kỵ bb đã từng trả giá) khiến cây bị sốc fân rồi

bạn chỉ nói là cắt hết cành dư thừa, thế lá còn ko và có xanh bình thường ko? hay là trụi hết rồi

có thể cây của bạn lớn nên nếu chết thì nó sẽ khô từ từ, bạn thử kiểm tra các nhánh cành ở đầu ngọn, bẻ xem có dòn khô ko? nếu như vậy thì khả năng chết là rất cao

Cũng từng trót dại như vầy nên bb rất thất hỉu cảm giác của bạn, nếu ko may thì bạn cứ coi như đây là bài học quan trọng đầu tiên bạn nhé!

mothu304

Thành viên mới
Em cắt trụi lũi hết ,nhưng các nhánh ở đầu ngọn vẫn còn dẻo,bẻ ra thì nó vẫn còn xanh lắm.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Đúng là 2 bạn baby và mothu là một cặp trời sinh rồi (hai người có cách trồng mai y như nhau), hèn gì người trả lời cho mothu lại chính là baby. Nói vui vậy thôi nghe bạn mothu , bạn mua cây ấy bao nhiêu tiền coi như đóng học phí để học bài học đầu tiên thôi. bạn nhanh tay tìm cây khác cho kịp Tết năm sau.