Nhờ Bác Vinh cùng các bác tư vấn và tạo dáng giúp em ah

buiakienacuong

Thành viên
Trả lời: Nho Bac Vinh cung cac Bac tu van va tao giang giup em ah.

em co may cay nho cac Bac tu van ma chang thay ai ngo ngang den.buon qua!

lnvinh

Super Moderator

em co may cay nho cac Bac tu van ma chang thay ai ngo ngang den.buon qua!
Topic của bạn có lẽ do bị lui xuống dưới mình không để ý nên để sót, Bạn chụp cho mình 4 mặt của cây sanh xem sao nhen. Cây mai vàng sáng mai mình gửi cho bạn.

ngoaihanhtinha

Thành viên

Bác Invinh tốt bụng thật, nhiều người nhờ mà bác nhiệt tình với tất cả.

Trân trọng

lnvinh

Super Moderator
Cây dương bạn để như vậy là được rồi nhưng uốn tàn cho dốc xuống.
Cây mai vàng: nhìn chi mình thấy bị già quá, khó có thể có mầm mọc sát cậy nhánh được bây giờ bạn đợi cho cây mọc mầm cho già khỏang 2 đợt sau đó bón phân hữu cơ thúc cho cây mọc tật sung mãn, đến mùa mua bạn cắt sát vào thân còn lại khỏang 15-18cm để lấy mầm lại, nếu cây bạn mọc tốt có thể làm được như trong hình (Chi 1 và hậu bạn có thể dùng 1 cây mai nhỏ khác ghép áp vào cây sẽ đẹp hơn):

lnvinh

Super Moderator
Cây sanh: bạn dùng đục, đục thành các rãnh hơi hơi sâu sâu và hơi lượn một tí rồi áp các rễ đi theo hướng rãnh sau này rễ sẽ bám chắc và đẹp hơn. Cây của bạn có thề dùng mặt như trong hình cũng được, hòn đá cao so với độ lớn của cây nên làm cây đổ sẽ đẹp hơn:

Văn

Thành viên tích cực
Cây Mai của bác dường như bác đang ghép thì phải.
Tôi thấy nếu làm như hình anh Vinh vẽ xem ra không dễ ăn,bởi những chỗ anh Vinh bỏ tay vô ấy không dễ mọc mầm.
Bác nên chăm cho sung đi,qua mùa trảy lá,khi cây mai bắt đầu chuẩn bị bung ngọn mới,bác cắt trụi như anh Vinh vẽ rồi dùng cách ghép nêm,chọn mầm ghép thật mạnh,chêm mầm cho nó thì mới có cơ may ra cành như ý anh Vinh vẽ được.
To:LNVinh:Cây cuối cùng là cây Thông chứ anh.

TruongPhuLy

Thành viên
Cây Dương với cây Thông là một anh Văn ah, trong Nam gọi cây thông là cây Dương mà.
Đúng ra phải vào mục hỏi đáp mới phải-nhưng lập topic mới ngại quá-sẵn bài này hỏi luôn,bạn nào biết trả lời giùm(cảm ơn trước):quả roi ở miền bắc,trong nam gọi là trái MẬN,vậy cây mận (cùng họ với đào,mai ,mơ..)ở ngoài bắc thì trong miền nam gọi là cây gì?

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Cây Dương với cây Thông là một anh Văn ah, trong Nam gọi cây thông là cây Dương mà.
Dương là cây phi lao, ưa nắng gió, nhiệt độ cao, chịu mặn, chịu nước, chịu hạn đều giỏi. Thông là tên gọi chung cho cả họ, có nhiều loài khác nhau, song không loài nào chịu được mặn, đa số ưa khí hậu mát mẻ đến lạnh.

DuLong

Thành viên tích cực
Dương là cây phi lao, ưa nắng gió, nhiệt độ cao, chịu mặn, chịu nước, chịu hạn đều giỏi. Thông là tên gọi chung cho cả họ, có nhiều loài khác nhau, song không loài nào chịu được mặn, đa số ưa khí hậu mát mẻ đến lạnh.
phải dzị ko nhể:) cây đó là cây Dương... nhưng cây Dương là cây Dương còn cây Thông là cây Thông mà cả 2 đều cùng họ cây lá kim thôi chứ... Cây Thông ưa khí hậu lạnh còn cây Dương thì chịu nắng và hạn tốt như bạn nói...
Ai bik cách ươm cây Dương con ko chỉ dùm pé với...

Văn

Thành viên tích cực
Ủa vậy à,chỗ mình gọi cây Dương là cây Dương liễu(cây phi lao ấy)hay trồng ven biển và vùng đất cát.
Còn cây Thông thì trồng trên núi mà.
Cây Dương lá có mắc(từng khúc,từng khúc)còn cây thông lá hơi dẹp,nhỏ và dài,có 2,3...lá chung 1 cuống.

Văn

Thành viên tích cực
Vậy thì cây Thông và cây Dương(phi lao)hoàn toàn khác nhau phải ko bạn Thích.

thanhmaidinh

Thành viên tích cực
Đúng ra phải vào mục hỏi đáp mới phải-nhưng lập topic mới ngại quá-sẵn bài này hỏi luôn,bạn nào biết trả lời giùm(cảm ơn trước):quả roi ở miền bắc,trong nam gọi là trái MẬN,vậy cây mận (cùng họ với đào,mai ,mơ..)ở ngoài bắc thì trong miền nam gọi là cây gì?
Cây mận ngoài bắc tôi chưa thấy trồng trong này, trái thì có thấy và cũng gọi là Mận bắc :D

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Vậy thì cây Thông và cây Dương(phi lao)hoàn toàn khác nhau phải ko bạn Thích.
Vâng, em quên mất phần kết luận kekeke :D

Còn cây mận ngoài Bắc, trong Nam không trồng được, hoặc không có quả do cây mận đòi hỏi phải có thời tiết lạnh để ra hoa. Có một số trang trại, hình như ở Gia Lai, Kon Tum gì đó đang thử nghiệm trồng mận Mỹ, nhưng chắc cũng gọi là mận ... Mỹ thôi :D Quả mận ngoài Bắc đưa vào thì vẫn gọi là mận ... Bắc :D

dieuqn

Thành viên
Lọai cây này mới là cây dương liễu.

Không biết nó thuộc lọai dáng thế nào? Lọai có 1 thân nằm ngan như thế này em thấy hiện nay rất nhiều, trông cũng đẹp.
Bác Văn giúp em nhe!

lnvinh

Super Moderator
Mình nhìn nhầm cây của bạn Cường, đúng cây đó là cây thông không phải cây dương, do mình không down hình về làm nên để nhỏ xem luôn.

Dương còn gọi là Phi Lao khác với tên của cây Thông.

buiakienacuong

Thành viên
Em cảm ơn Bác Vinh cùng các Bác đã tạo hình và tư vấn giúp em .Bác Vinh đã cho em những lời khuyên rất hợp lý.Em sẽ cố gắng làm theo hình Bác vẽ cho .Xin chân thành cảm ơn Bác Vinh cung anh em trên diễn đàn.

Văn

Thành viên tích cực
Lọai cây này mới là cây dương liễu.

Không biết nó thuộc lọai dáng thế nào? Lọai có 1 thân nằm ngan như thế này em thấy hiện nay rất nhiều, trông cũng đẹp.
Bác Văn giúp em nhe!

Bạn Dieuqn ơi,Văn chỉ là làm chơi theo cảm tính,còn phải học hỏi nhiều nên làm sao giúp bạn đây,nhờ anh Vinh-Chuyên gia tư vấn Bonsai vậy.
Còn theo ý mình nếu là đang sỡ hữu cây nầy,mình sẽ cắt ngay chỗ bạn quấn kẽm trắng đó(vì đoạn đó xa quá và đồng thân),làm 1 cành phóng giống cành hiện tại,và 1 ngọn,cắt bỏ cành sát mặt chậu,vì cây của bạn trồng trong chậu men nầy mình hình dung đc độ lớn của nó.Tóm lại là sẽ hoàn chỉnh thành 2 chi,1 ngọn.
Nhờ anh Vinh cho thêm ý kiến nhé.