Nhờ anh Vinh và các anh trên diễn đàn giúp em cứu cây!

123zo

Thành viên
Em có cây xanh mua về đã được khoảng 3 tháng em giâm cây trên cát, đến nay cây đã lên mầm nhưng nhìn rất yếu ớt, bới rễ ra thì thấy nhiều rễ bị thối, một số đầu rễ đã có rễ mới nhưng đã bị thối!
em đang rất hoang mang không biết phải làm sao để cứu cây, rất mong anh Vinh các anh trên diễn đàn:)] tư vấn giúp đỡ!

vunguyen

Thành viên tích cực
có thể tình trạng cây của bạn bị úng nước,hoặc là nắg quá.cũng có thể phạm phân
nói chung bạn nên chụp hình cây và nói rỏ chi tiếc có bị 3 tình trạng trên không,mọi người mới tư vấn được

thubuonlaroi

Thành viên Mua Bán
cây xanh là cây cũng ưa được nước mà.căn bản là sem bộ rễ có những dấu hiệu của nấm ko.nếu bạn râm bằng cát 100% mà để quá ẩm ướt thì cây rất rễ bị nấm hại.1 điều nữa là trong quá trình dâm thì đừng tưới phân mà chỉ lên tưới nước lã thôi.tuy nhiên cây xanh sức sống tốt lắm chụp hình lên anh em tư vấn giúp cho ko lại muộn màng mất.

123zo

Thành viên
em nghĩ nó bị úng không biết có nên đánh nó lên , cắt hết rễ thối rồi trồng lại không vì bây giờ mơi sleen mầm thế đánh lên sợ nó toi luôn!

lnvinh

Super Moderator
Nếu đang trồng trên cát cũng khó có thể dư nước nếu thoát nước tôt, các rễ hư chác do khâu xử lí hoặc vận chuyển, em xem lại tất cả các đầu rễ cắt, xem chỗ nào hư thì cắt bỏ hết cho đến phần thịt còn tốt, sau đó để yên vậy không lấp đất cho thật khô mặt cắt, sau 2-3 ngày hẵng lấp lại.

123zo

Thành viên
hôm nay em nhổ cây lên thấy các đầu rễ đã từng mọc rất nhiều rễ mới ( nhưng đã bị thối) vậy là sao hả anh?
Em cũng đã cắt hết phần thối nhưng sau đó bôi vôi vào đầu rễ và trồng ngay rồi, bây giờ có cần bới ra để 2-3 ngày rồi mới trồng lại không?

hoanlaibentre

Thành viên
Cây non mà bạn trồng cát nếu không làm tốt khâu xử lý trước khi trồng thì rễ cây rất dễ bị ngộp, nấm tấn công hệ rễ làm cây suy yếu đến rũ lá và chết đó. Đối với cây sanh theo tôi chỉ cần trồng trên bệ đỡ là vỏ dừa, rơm rác, cây mục... còn rìa xung quang khủ kín một lớp mụn dừa, trấu mục... không cần ém chặt vì rễ sanh khi ra phát triển rất nhanh. Bây giờ theo tôi bạn cắt bỏ rễ hư ( cắt đến khi chảy mủ ) dùng thuốc diệt nấm ( Ridomin ) bôi vào, để ráo 24h, pha kích rễ phun toàn bộ, ủ như nói ở trên, đặt cây chô thoáng mát ( nếu không thì phải che nắng cẩn thận ) dùng bao bố đậy gốc, tưới nước giữ ẩm. Cuối cùng là bạn tin rằng nó sẽ không sao thì nó sẽ không sao. Tôi mò mẫm chỉ được chừng đó thôi xin chia sẽ cùng bạn.