Nhờ anh Vinh, các chú các bác trên diễn đàn giúp đỡ

lmtlmt

Thành viên
Em đã đọc một số kỹ thuật ký đá cho cây sanh trên diễn đàn
Chuẩn bị chậu - xếp bệ đá - chuẩn bị cây - cho cây lên đá - đắp một lớp đất mỏng lên rễ - quấn ni lông - quấn một lớp chăn mỏng ...
nhưng em chưa rõ lắm ở chỗ có nên xả nước xuống dưới chậu không ạ. Nếu cho nước vào thì luôn giữ nước trong chậu mãi mãi hay khi rễ đã ăn xuống nước một thời gian rồi lại phải đưa đất vào trở lại để nuôi cây ạ. Mong mọi người giúp đỡ ạ

lnvinh

Super Moderator
Chuẩn bị chậu - xếp bệ đá - chuẩn bị cây - cho cây lên đá - đắp một lớp đất mỏng lên rễ - quấn ni lông - quấn một lớp chăn mỏng ...
nhưng em chưa rõ lắm ở chỗ có nên xả nước xuống dưới chậu không ạ. Nếu cho nước vào thì luôn giữ nước trong chậu mãi mãi hay khi rễ đã ăn xuống nước một thời gian rồi lại phải đưa đất vào trở lại để nuôi cây ạ. Mong mọi người giúp đỡ ạ
Có thể nuôi bằng nước hay phủ đất cũng được nhen bạn (đất mau hơn nhưng rễ mọc tạp hơn)

lmtlmt

Thành viên
Em cảm ơn anh Vinh nhiều ạ. Anh cho em hỏi rõ hơn một chút ạ. Nếu em nuôi bằng nước thì em cứ để nước mãi mãi hay khi rễ đã ăn xuống nước rồi thì bỏ nước thay bằng đất ạ. Em muốn được một lần vào nam qua anh Vinh chơi nhưng xa quá. Khi nào anh Vinh ra Bắc em mời anh qua Thanh Hóa vào nhà em chơi anh nhé

lnvinh

Super Moderator
Em cảm ơn anh Vinh nhiều ạ. Anh cho em hỏi rõ hơn một chút ạ. Nếu em nuôi bằng nước thì em cứ để nước mãi mãi hay khi rễ đã ăn xuống nước rồi thì bỏ nước thay bằng đất ạ. Em muốn được một lần vào nam qua anh Vinh chơi nhưng xa quá. Khi nào anh Vinh ra Bắc em mời anh qua Thanh Hóa vào nhà em chơi anh nhé
Em có nuôi bằng nước bằng nước hẳn hoặc nuôi bằng đất dù rễ chưa an xuống nước nhen. Khi nà ra Thanh Hóa anh sẽ ghé em chới hén.

longthanh23

Thành viên
bạn cứ cho nước vào chẳng ảnh hưởng gì đến cây đâu,quan trong là phải có chất dinh dưỡng cho cây khi cây chưa bám đá!

longduyen

Thành viên tích cực
Ban đầu khi rễ chưa có phủ lên đá bác nên giữ ẩm mặt đá bằng phủ nilon để kích thích rễ ra và bám trên bêg mặt đá ẩm ướt.
Để rễ ra nhanh to phát triển mạnh thì cho một lớp đất dưới chân đá thôi, đừng phủ đát cả khối đá rễ ra không bám chặt vào đá sau này không đẹp.
Để rễ ra nhiêuf mít trên bề mặt đá sau này ôm chặt đá nên tạo một số túi cát đóng lỏng (để cát có khả năng chảy mít sát vào các kẻ, rãnh đá) đặt lên trên các viền khối đá để ép rễ mới sát mặt đá. Tiếc là tôi không chụp được ảnh minh họa
Nhớ phải luôn luôn duy trì độ ẩm trên bề mặt đá cho rễ ptats triển và bám vào đá.

lmtlmt

Thành viên
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ. Cảm ơn mọi người đã chia sẻ những kinh nghiệm thật quý giá đối với những người bắt đầu chơi cây như em