Nhờ anh em xem thử cây này cây gì?

datgl

Thành viên
:DNhờ anh em trên diễn đàn cây cảnh ,giúp mình xem thử cây này tên là gì vậy?
Xin cảm ơn!

Hình 1

Hình 2

Mặt chính diện của cây

nguyenninh789

Thành viên tích cực
anh có thể cho biết nó là giống cây của nước nào
và nó là cây rừng hay gi?
nhìn cây lạ quá
nhưng công nhận đẹp

datgl

Thành viên
Nó là giống cây ở miền trung mình ,
Nó là cây ở rừng
Hoa giống hoa trinh nữ,nhưng màu vang
Lá giống lá me,nhưng nhỏ hơn lá me gấp 7 lần!

thoaphumobile

Quản lý mới
nhìn thì giốn cây thảo nhơn nhưng thảo nhơn thì kg có hoa mau vàng đúng lạ thật
chúc mừng bạn có cây đẹp và lạ.

cuasovn

Thành viên tích cực
Cây này là cây Chua Me (Miền Bắc), để nấu canh chua, hoặc cho vào canh Cua

dungvan

Moderator
Cây này là cây Chua Me (Miền Bắc), để nấu canh chua, hoặc cho vào canh Cua
Có lẽ vậy. Người ta thường dùng lá để nấu canh chua, nhưng loại này thân và sống lá của nó có gai. Qua ảnh nhìn không rõ.
==================================
Đúng là cây xấu hổ. Lá đang khép lại.X_X
Cây xấu hổ thì thân không to như vậy, hoa nó màu tím phớt.

vphuc79

Thành viên tích cực
cây này mình đoán là : cây mắt mèo or cây keo thúi ! cây này có gai, vùng sông nước miền tây nhiều lắm phải ko bạn ?

datgl

Thành viên
cây này mình đoán là : cây mắt mèo or cây keo thúi ! cây này có gai, vùng sông nước miền tây nhiều lắm phải ko bạn ?
cây này nó có vị thuốc nam đó bạn à . nghe nói trẻ em sốt lấy lá vò nhỏ rồi đắp lên trán là hạ nhiệt ngay :-@:-@=))

gadong04

Thành viên
Cây xấu hổ hay cây trinh nữ có loại có hoa vàng không hẳn là hoa tím cũng loại Trinh nữ có loại thân rất to xanh và loại thân nhỏ màu tím

doanvunguyen

Thành viên tích cực

cây xấu hổ mà có gì đâu chứ
nếu là cây xấu hổ (trinh nữ, mắc cỡ ) mà đc như vầy :-Othì có nhiều thứ lắm chứ ko phải ''có gì đâu chứ '' nhen bạn.[-X

có dạo mình vô 1 vườn của bình định, có thấy cây giống vậy, hỏi thì họ nói là cây ''bòng bông'', ko biết có đúng ko :-@

datgl

Thành viên

nếu là cây xấu hổ (trinh nữ, mắc cỡ ) mà đc như vầy :-Othì có nhiều thứ lắm chứ ko phải ''có gì đâu chứ '' nhen bạn.[-X

có dạo mình vô 1 vườn của bình định, có thấy cây giống vậy, hỏi thì họ nói là cây ''bòng bông'', ko biết có đúng ko :-@
không phải cây bòng bông đâu bạn ơi . cây này có người gọi cây kim đục đó , nhưng mình không chắc lắm bạn ơi [-X[-X[-X
Cây xấu hổ hay cây trinh nữ có loại có hoa vàng không hẳn là hoa tím cũng loại Trinh nữ có loại thân rất to xanh và loại thân nhỏ màu tím
theo mình cây hoa trinh nữ mà có thân to như vậy chắc có lẻ rất rất lâu năm đó
theo mình cây hoa trinh nữ mà có thân to như vậy chắc có lẻ rất rất lâu năm đó=D>=D>=D>