Nhờ anh em tạo dáng giùm cây linh sam.

RangKhenh

Thành viên
Kính chào toàn thể anh chị em trên 4rums.
Mình có cây linh sam này mua của anh Tuấn, nay cành đã ra tốt nhưng chưa biết xử lý ra sao.
Nhờ anh em góp ý giùm hướng tương lai của em nó.
Chân thành cảm ơn.

Hình 1:

Hình 2:

Hình 3:

Hình 4:

camap_80

Thành viên tích cực
chài, anh trai sao chọn cái cây đơ quá. e chưa đủ trình độ, để các cao nhân ra tay. nhưng góp ý anh lần sau chọn mua phôi đẹp đẹp chút nha

linhz50

Thành viên
mình rất kém photoshop , nhưng cũng muốn chia sẻ 1 giải pháp theo ý kiến cá nhân , hi vọng giúp ích cho bạn

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Một lời khuyên rất chân tình dù biết sẽ bị phản đối nhưng thấy nên chia sẽ với bạn: ĐỪNG LÀM GÌ HẾT ĐẾN ĐẦU MÙA MƯA NĂM SAU MÌNH SẼ CHỈ TIẾP

hoang.htc

Thành viên tích cực
lọc bớt tán dj bạn, dành lại vài nhánh thôi ,mọi người mới thấy đường mà giúp dc ! cây đơ thiệt, làm lũa lun cho bớt đơ :D

satruky

Thành viên tích cực
Cây này muốn làm cây hồi đầu đẹp thì phải chịu khó nuôi nối ngọn.

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Cây này muốn làm cây hồi đầu đẹp thì phải chịu khó nuôi nối ngọn.
Nuôi nối đoạn mất bao nhiêu năm Sang? nuôi nối đoạn mà hài hòa theo hình vẽ mất ít nhất 7 năm, nuôi nổi hay không? cây này đáng mất thời gian như vậy không? mà nếu nuôi nối đoạn được rồi có làm thành cây được hay không? theo tôi tỉ lệ thành công chưa tối 2%. Tại sao? và vì sao?=))=))=))

RangKhenh

Thành viên
bác tham khảo nha ý của em làm cây hồi đầu tàn bay bac ạ
Cảm ơn bạn nhiều nha. Mình cũng có ý như vậy đó bạn.
==================================
chài, anh trai sao chọn cái cây đơ quá. e chưa đủ trình độ, để các cao nhân ra tay. nhưng góp ý anh lần sau chọn mua phôi đẹp đẹp chút nha
Sau này mới biết bạn à. Mình mới tập chơi nên chưa có kinh nghiệm trong việc chọn phôi.
Cái này gọi là "học phí" phải không anh em.
Thanks.
mình rất kém photoshop , nhưng cũng muốn chia sẻ 1 giải pháp theo ý kiến cá nhân , hi vọng giúp ích cho bạn
Ý kiến của bạn hình như là giải pháp khá hay cho cây của mình. Mình sẽ nghiên cứu lại.
Thanks.
Một lời khuyên rất chân tình dù biết sẽ bị phản đối nhưng thấy nên chia sẽ với bạn: ĐỪNG LÀM GÌ HẾT ĐẾN ĐẦU MÙA MƯA NĂM SAU MÌNH SẼ CHỈ TIẾP
OK anh.
Em sẽ nuôi tiếp, chờ mùa mưa năm sau
Anh chiếu cố giúp giùm em nha, thanks.
hình nặng quá a ơi, không xem nổi
Anh có nhận làm lũa cây này không anh Sơn.
Chưa có đồ nghề, lẫn tay nghề.... không dám động thủ.
Em ở Thủ Đức, có bác nào nhận làm lũa em này không???Báo giá giùm em, thanks all.

tạp pí lù

Thành viên
chiết di mọt nửa bạn sẽ đuợc 2 cây, đoạn duới chỗ chiết sẽ ra nhánh mới, tù dó chọn nhánh huớn đẹp tạo thế mới, cay chiét mói cũng chọn cành cho fù hợp, chuc bạn thành công

satruky

Thành viên tích cực
Nuôi nối đoạn mất bao nhiêu năm Sang? nuôi nối đoạn mà hài hòa theo hình vẽ mất ít nhất 7 năm, nuôi nổi hay không? cây này đáng mất thời gian như vậy không? mà nếu nuôi nối đoạn được rồi có làm thành cây được hay không? theo tôi tỉ lệ thành công chưa tối 2%. Tại sao? và vì sao?=))=))=))
Mình cũng là người mới tập chơi, lở mua những cây như vậy thì chỉ biết cố gắng thôi. Với khoảng thời gian 7 năm, khi ngọn đã nối xong thì công lực của chủ cây cũng đã tăng lên, mình nghĩ là sẽ làm được cây chơi được, có thi thố với ai đâu sợ.

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Mình cũng là người mới tập chơi, lở mua những cây như vậy thì chỉ biết cố gắng thôi. Với khoảng thời gian 7 năm, khi ngọn đã nối xong thì công lực của chủ cây cũng đã tăng lên, mình nghĩ là sẽ làm được cây chơi được, có thi thố với ai đâu sợ.
Cách làm của anh em mình thấy sai nhiều quá! tại sao mình dám nói như vậy? Vì mình đã trả giá quá nhiều rồi. Anh em nên suy nghĩ kỹ sẽ hiểu.
1. Tỉ lệ cây Linh Sam vùng Ninh Thuận không ghép có được mấy cây thành hình? Tôi chưa có diễm phúc nhìn được 1 cây nào thành hình cả, mặc dù tôi đã vào vườn anh Trần Thắng và anh Phạm Hữu Tâm ( 2 bậc tiền bối chơi Linh Sam ) cũng chưa có cây Linh Sam Ninh Thuận nào thành hình, mà các anh ấy cũng không để cây zin Ninh Thuận chơi ( vì có ra hình đâu mà chơi ). Các anh em nên học điều này để đở mất thời gian.
2. Vậy chơi cây ghép thì sao? Sợ không bền! Thực sự không phải không bền. Tại sao tôi khuyên cây này hãy để đến mùa mưa năm sau? vì nếu ta ghép liền thì cây sẽ chậm phát triển dẫn đến tuổi thọ kém. Hãy thả lang cây phôi khoảng ngoài 1 năm cho bộ rễ phát triển mạnh rồi hãy ghép. Đây là bí quyết thành công trong việc chơi cây Linh Sam ghép.
3. Đừng nên ghép chọt hãy ghép mắt vì ghép chọt sẽ bị phù tại vị trí ghép => xấu.
4. Sang đừng nên nuôi đoạn mất 7 năm đó. Hãy lột cho có lũa rồi làm lũa lại cho đúng tỉ lệ sẽ đở mất thời gian hơn mà lại đẹp hơn vì lũa Linh Sam rất bền và đẹp.
Chúc anh em thành công khi chơi cây Linh Sam ghép, ít nhất cũng được 1/10 anh Trần Thắng.:)X_X ( những hiểu biết này phần lớn là học của anh Trắng, anh Trần Thắng và anh Quốc Nam ).

satruky

Thành viên tích cực
Cách làm của anh em mình thấy sai nhiều quá! tại sao mình dám nói như vậy? Vì mình đã trả giá quá nhiều rồi. Anh em nên suy nghĩ kỹ sẽ hiểu.
1. Tỉ lệ cây Linh Sam vùng Ninh Thuận không ghép có được mấy cây thành hình? Tôi chưa có diễm phúc nhìn được 1 cây nào thành hình cả, mặc dù tôi đã vào vườn anh Trần Thắng và anh Phạm Hữu Tâm ( 2 bậc tiền bối chơi Linh Sam ) cũng chưa có cây Linh Sam Ninh Thuận nào thành hình, mà các anh ấy cũng không để cây zin Ninh Thuận chơi ( vì có ra hình đâu mà chơi ). Các anh em nên học điều này để đở mất thời gian.
2. Vậy chơi cây ghép thì sao? Sợ không bền! Thực sự không phải không bền. Tại sao tôi khuyên cây này hãy để đến mùa mưa năm sau? vì nếu ta ghép liền thì cây sẽ chậm phát triển dẫn đến tuổi thọ kém. Hãy thả lang cây phôi khoảng ngoài 1 năm cho bộ rễ phát triển mạnh rồi hãy ghép. Đây là bí quyết thành công trong việc chơi cây Linh Sam ghép.
3. Đừng nên ghép chọt hãy ghép mắt vì ghép chọt sẽ bị phù tại vị trí ghép => xấu.
4. Sang đừng nên nuôi đoạn mất 7 năm đó. Hãy lột cho có lũa rồi làm lũa lại cho đúng tỉ lệ sẽ đở mất thời gian hơn mà lại đẹp hơn vì lũa Linh Sam rất bền và đẹp.
Chúc anh em thành công khi chơi cây Linh Sam ghép, ít nhất cũng được 1/10 anh Trần Thắng.:)X_X ( những hiểu biết này phần lớn là học của anh Trắng, anh Trần Thắng và anh Quốc Nam ).
Cám ơn vucongthin rất nhiều. Cho Sang hỏi thêm là ghép áp thì có bị phù không?

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Cám ơn vucongthin rất nhiều. Cho Sang hỏi thêm là ghép áp thì có bị phù không?
Được, nhưng không được đẹp đâu Sang. Khi nào không ghép mắt được thì hãy ghép áp ( trường hợp không ra cành đúng vị trí mà mình cần ):)

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
linhz5o có ý tưởng hay đó anh trai , nêu chưa ưng ý anh trái có thể up bài này qua mục định hình tạo dáng anh trai nhé

vinhson1204

Thành viên tích cực
nuôi thả rông thời gian đi a, khi nào rảnh e ghé a chơi nếu tin tưởng e thì e sẽ làm giúp a nha !:D

RangKhenh

Thành viên
nuôi thả rông thời gian đi a, khi nào rảnh e ghé a chơi nếu tin tưởng e thì e sẽ làm giúp a nha !:D
Oh! Cảm ơn trước nha anh Sơn.=D>
Khi nào rảnh ghé qua Tân Đông Hiệp thì alo, anh em mình coffee tán dóc chơi nha anh.~O):-"
Chỗ anh có bán dây đồng loại nhỏ để quấn cây không???. Cành nhỏ quá không quấn bằng dây nhôm được anh à.
Có gì nhắn cho em nhé, thân!

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Oh! Cảm ơn trước nha anh Sơn.=D>
Khi nào rảnh ghé qua Tân Đông Hiệp thì alo, anh em mình coffee tán dóc chơi nha anh.~O):-"
Chỗ anh có bán dây đồng loại nhỏ để quấn cây không???. Cành nhỏ quá không quấn bằng dây nhôm được anh à.
Có gì nhắn cho em nhé, thân!
Dây đồng không quấn cây được đâu nha bạn. Bạn ra tiệm hỏi mua "dây nhôm mạ đồng" mới quấn cây được!:)