Nhờ anh em tư vấn cắt cây Sam núi.

A&N

Thành viên
Nhờ anh Vinh và Mọi người tư vấn dùm em có nên cắt tiếp cây sam núi này hay cắt như thế nào cho đẹp. Hiện tại em có 3 cách nhưng chưa quyết định được, nếu ai có phương án khác hay hơn thì em cám ơn nhiều.

Hình ban đầu: Cao 27cm,

Cách 1:

Cách 2:

Cách 3:

Mong nhận được những góp ý. Thanks.!!

tung chi

Thành viên
theo mình tách làm hai cây. cắt ngay chiều âm của thân lớn ,cắt bớt thân dư của cây nhỏ , bạn được hai cây đẹp. chúc thành công.

con kiến

Thành viên
em có thể chọn cách 3 nhưng em nên cắt mặt cắt ngang chứ đừng vạt xéo như vậy và độ dài các thân hai bên nên dài thêm một chút

A&N

Thành viên
theo mình tách làm hai cây. cắt ngay chiều âm của thân lớn ,cắt bớt thân dư của cây nhỏ , bạn được hai cây đẹp. chúc thành công.
cây nhỏ thì có nhiều rồi anh ơi, để lớn cho nó hoành tránh, thank anh góp ý

mình chọn phương án 3, thấy thoáng và hợp lý hơn
thank anh.

em có thể chọn cách 3 nhưng em nên cắt mặt cắt ngang chứ đừng vạt xéo như vậy và độ dài các thân hai bên nên dài thêm một chút
em thấy cách 3 có làm thưa không anh Tuấn, để hết thì nó rậm rạp, nhìn hoành tráng hơn, nên nghĩ hoài chưa dám ra tay, hay em mang qua nhà anh, anh ra tay dùm em :D

Tôj thì nhìn ra ý tưởng rùj.nhưng ko bjêt vẽ nên đành chiụ.nój mồm dàj dòng
thank anh.

Mình chọn cách 3, cắt ngang ko nên cắt chéo.
em sẽ cắt ngang. thank anh.

[/IMG]

Cắt như hình đi bạn
thank anh đã góp ý tưởng..

huynhvannhan

Thành viên tích cực
Theo mình chọn phương án 3 cây 5 thân, 1 ngọn cao giữa, mỗi bên hai thân không đều nhau.
hình chụp chưa thấy hết được 3 chiều nên chỉ có thể chọn như vây.
Mong rằng bạn sẽ cắt và chỉnh sữa để có một cây đẹp.

congso7777

Thành viên
Anh Vinh đa góp ý rồi, em là lính quèn làm sao giám có ý gì khác. Chúc a có 1 tác phẩm đẹp từ a Vinh^:)^

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cách thứ 3 cây bên trái rễ lồi trong khi cây phải rễ chìm xem không hay lắm, tách ra 2 cây có lẽ hay hơn