Nhờ ACE xác định tuổi cây duối.

dennhem

Thành viên
Tôi mới chụp được ảnh vườn anh bạn một cây duối rất già năm chậu tròn đường kính 35cm, thân nứt nẻ như cần thăng. Chưa bao giờ tôi thấy cây duối nào như vậy, duối 20-40 năm thân vẫn trơn nhẵn. Qua đây nhờ ACE xác định xem cây này khoảng bao nhiêu tuổi. Thanks.

[/url][/IMG]

X.style

Thành viên tích cực
phải thừa nhận đây là một cây rất già. tuy nhiên việc xác định tuổi thực của nó thì thật khó. Em đã từng gặp một số cây Duối rất già trên chậu và cả những cây ngoài thiên nhiên có thể coi là cổ thụ nhưng cũng không có hiện tượng vỡ gia vỡ vỏ như cây này. phải chăng hiện tượng này không hoàn toàn do độ tuổi của cây có được mà còn có khi do điều kiện sống mà cây phải trải tạo nên?

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Em cũng muốn giúp bác lắm nhưng chịu. Bác xì tin nói có lí. Duối già tróc vỏ là chuyện bình thường nhưng nứt nẻ kiểu như vỏ thông như thế này thì nay mới thấy.
==================================
Í quên, bác kiểm tra lại xem có phải là cần thăng ghép duối không??? :))

chiyenlap

Thành viên tích cực
Cái này bác nhờ bác Na tuan,mượn bên bảo tồn gen(sân để cây của bác ý) có loại khoan 2 ống,khi khoan xuyên thân rồi rút khoan ra thì ống rỗng trong ruột chứa đầy phoi,đẩy ra,đếm vòng xong cộng(trừ )2 là ra=P~=P~
Một cây già,Thank bac.

dennhem

Thành viên
phải thừa nhận đây là một cây rất già. tuy nhiên việc xác định tuổi thực của nó thì thật khó. Em đã từng gặp một số cây Duối rất già trên chậu và cả những cây ngoài thiên nhiên có thể coi là cổ thụ nhưng cũng không có hiện tượng vỡ gia vỡ vỏ như cây này. phải chăng hiện tượng này không hoàn toàn do độ tuổi của cây có được mà còn có khi do điều kiện sống mà cây phải trải tạo nên?
Theo như họ nói cây này ở vườn một cụ bên Sơn tây, trồng trong chậu cỡ khoảng 40 năm, về vườn bạn tôi từ năm 2005, nay đã theo chủ mới. Tôi xem một cây duối tuổi cả ngàn năm nhưng cũng không thấy vỏ bị nứt như vậy. Phải chăng cây bị đột biến gen?
Ở Sơn tây còn một cây ngâu trồng chậu 45 năm, từ ngày cụ đi bộ đội đến nay đã ngoài 80 (tôi quên mất tên). Cây này cũng dị, quên không chụp ảnh để chie sẻ với ACE.
Cảm ơn ACE đã chia sẻ.

haohuynhde

Thành viên tích cực
Cây già quá anh nam ơi, chơi cây thực ra không quan trọng tuổi cây mà chỉ cần nhìn già là được. Cây này nhìn già như cây hơn 100t thì cứ coi nó là hơn 100t vậy là được anh ạ. Cứ có cây già chơi là thích rồi.

lhoa27

Thành viên
Cây đẹp. Cưa ngang thân đếm vân gỗ để biết tuổi bao lâu.NÓi vui thôi.Cây đẹp nằm chậu lâu năm là được rồi.

dennhem

Thành viên
Cây đẹp. Cưa ngang thân đếm vân gỗ để biết tuổi bao lâu.NÓi vui thôi.Cây đẹp nằm chậu lâu năm là được rồi.
Thanks.
Cây này nếu nói là đẹp thì chưa đạt, nói về dị cũng vậy chỉ được mỗi cái tuổi và bộ bệ kéo lại. Hy vọng em nó sau 3 năm nữa sẽ tạm gọi là chơi được.

Doan_Hoa_2010

Thành viên
đồng quan điểm với anh, mình chơi rất nhiều duối, nhưng chẵn có cây nào có bộ da như thế, mình hiện có cây khoản 60 hây 70 năm gì đó cũng không biết nữa thân của nó rổng chỉ còn da thôi nhưng vẫn sống tốt.

nguyen long giang

Thành viên
Theo mình do điều kiện sống tạo nên sự nứt nẻ ở vỏ cây.
Mình biết có những cây duối to cỡ người ôm không hết, vỏ cây vẫn mịn nhưng có màu da mốc trắng.
tạm lý giải: cây sống trong chậu lâu năm, chất đất kém dinh dưỡng, sống ở môi trường nắng nóng không có bóng mát của những cây lớn sung quanh. do nóng lạnh đột ngột vỏ cây sẽ bị nứt nẻ. các bạn để ý kĩ vỏ cây phía trên nứt nẻ nhiều hơn, phía dưới có phần mịn hơn phía trên.điều kiện như vậy có lẽ cây để trên nền bê tông ở tầng hai thì phải ? chỉ là suy luận cá nhân có gì không phải mong ACE bỏ quá cho. cảm ơn bạn đã chia sẻ.