Nhờ a.Văn, a.Vinh và các bạn trên diễn đàn giúp mình với !

Trieuchau1971

Thành viên
Chào toàn thể các anh em trong diễn đàn.

Mình có một số câu hỏi muốn nhờ anh em có kinh nghiệm trả lời giúp :
1 - Cây Sanh ở nhà mình khi mua về thì có một số vết sẹo do cắt cành đường kính khoảng 10cm, vết cắt rất xấu và do người ta không chăm sóc kỹ nên đang bị mục. Mình muốn sửa lại những vết sẹo này và bôi thuốc liền da cho cây, đọc một số bài viết của các bạn trên diễn đàn là dùng đục để sửa, đã thử áp dụng nhưng khi đục cây bị rung và vết đục cũng không đẹp ! vậy cho hỏi mình có thể dùng máy làm lũa để sửa không ? máy và mũi mua ở đâu ? máy gì và mũi gì ? Công suất máy tối thiểu bao nhiêu W và số vòng quay tối thiểu bao nhiêu ? mình ở HCM - Bạn nào biết tư vấp giúp mình với !!!
2 - Cây sanh đang xanh tốt nhưng khoảng 2 tháng trở lại đây bị rụng lá rất nhiều (Thời gian này ở Sài gòn có nhiều cơn mưa to), nghi cây bị úng nước nhưng đã kiểm tra gốc và chỗ thoát nước thấy vẫn bình thường (Cây mình trồng trên bệ và trồng đất) - Vậy bây giờ phải làm sao ?
3 - Mình cần tư vấn chỗ mua đá để ký đá cho khoảng 10 cây, mới ký đá thử 1 cây thì tiền mua đá đã là 1trieu/ cây (Mua 150 Kg đá và giá là 6.000 VNĐ/ Kg), nếu mà làm hết thì nhiều tiền quá, các bạn có ai biết chỗ mua đá giá rẻ hơn thì tư vấn cho mình với, đá mình mua có màu vàng, không phải đá san hô (Đá san hô giá 3000/ Kg - mình thấy không đẹp vì đây là san hô khai thác tảng lớn rồi họ đập ra nên trông không đẹp lắm)

Mong nhận được phản hồi của các bạn.
Trân trọng

hacoi

Thành viên mới
Trả lời: Nhờ a.Văn, a.Vinh và các bạn trên diễn đàn giúp mình với !

Bạn ở đâu vậy, nếu ở ngoài bắc bạn có thể về huyện kinh môn của tỉnh hải dương, khu gần nhà máy xi măng hoàng thạch. Về đó bạn mua đá mồ côi dùng để đắp non bộ hoặc bệ cho cây, theo mình được biết thì ở đó họ bạn khoảng một triệu đến một triệu rưỡi một khối, bạn mua khoảng 2 khối thì tha hồ ký cây

lnvinh

Super Moderator

1 - Cây Sanh ở nhà mình khi mua về thì có một số vết sẹo do cắt cành đường kính khoảng 10cm, vết cắt rất xấu và do người ta không chăm sóc kỹ nên đang bị mục. Mình muốn sửa lại những vết sẹo này và bôi thuốc liền da cho cây, đọc một số bài viết của các bạn trên diễn đàn là dùng đục để sửa, đã thử áp dụng nhưng khi đục cây bị rung và vết đục cũng không đẹp ! vậy cho hỏi mình có thể dùng máy làm lũa để sửa không ? máy và mũi mua ở đâu ? máy gì và mũi gì ? Công suất máy tối thiểu bao nhiêu W và số vòng quay tối thiểu bao nhiêu ? mình ở HCM - Bạn nào biết tư vấp giúp mình với !!!

Xanh không làm lũa được vì gỗ xốp mau mục nhen bạn.
2 - Cây sanh đang xanh tốt nhưng khoảng 2 tháng trở lại đây bị rụng lá rất nhiều (Thời gian này ở Sài gòn có nhiều cơn mưa to), nghi cây bị úng nước nhưng đã kiểm tra gốc và chỗ thoát nước thấy vẫn bình thường (Cây mình trồng trên bệ và trồng đất) - Vậy bây giờ phải làm sao ? Lá già, có thể bạn để 1 lần nào đó bị khô rồi tưới lại, (mưa nhỏ , ỷ lại, quên tưới)
3 - Mình cần tư vấn chỗ mua đá để ký đá cho khoảng 10 cây, mới ký đá thử 1 cây thì tiền mua đá đã là 1trieu/ cây (Mua 150 Kg đá và giá là 6.000 VNĐ/ Kg), nếu mà làm hết thì nhiều tiền quá, các bạn có ai biết chỗ mua đá giá rẻ hơn thì tư vấn cho mình với, đá mình mua có màu vàng, không phải đá san hô (Đá san hô giá 3000/ Kg - mình thấy không đẹp vì đây là san hô khai thác tảng lớn rồi họ đập ra nên trông không đẹp lắm)

6000/kg cũng vừa rồi bạn, để cho người buôn đá họ sống chút với, mình ăn hết sao người ta sống, mua rẻ quá sau này thành cây bạn có dự định bán rẻ không? hoặc bạn tham khảo giá của bạn bên dưới nhen.
Trân trọng
bạn tham khảo các chữ màu nhen.

lnvinh

Super Moderator

Bạn ở đâu vậy, nếu ở ngoài bắc bạn có thể về huyện kinh môn của tỉnh hải dương, khu gần nhà máy xi măng hoàng thạch. Về đó bạn mua đá mồ côi dùng để đắp non bộ hoặc bệ cho cây, theo mình được biết thì ở đó họ bạn khoảng một triệu đến một triệu rưỡi một khối, bạn mua khoảng 2 khối thì tha hồ ký cây
Bạn mua chỗ của bạn HC hướng dẫn được đó, 2 tr/khối, 2 khối 4tr, Rất rẻ, tiền vô Nam 2 khối chừng 10tr tiền xe nữa à, làm đã luôn.

Trieuchau1971

Thành viên

bạn tham khảo các chữ màu nhen.
Hihi, cám ơn anh Vinh, vậy phải xử lý với vết cắt mà bị mục làm sao hả anh Vinh (Câu hỏi số 1 đó)
==================================
Cám ơn bạn, mình ở Sài Gòn mà !

dinhvudesign

Thành viên

2 - Cây sanh đang xanh tốt nhưng khoảng 2 tháng trở lại đây bị rụng lá rất nhiều (Thời gian này ở Sài gòn có nhiều cơn mưa to), nghi cây bị úng nước nhưng đã kiểm tra gốc và chỗ thoát nước thấy vẫn bình thường (Cây mình trồng trên bệ và trồng đất) - Vậy bây giờ phải làm sao ?

Trân trọng
Tôi chưa nghe thấy ở đâu bán đá cân bao giờ? chỉ thấy bán đá khối thôi. ở ngoài bắc 1.5tr 1 khối

thucnho

Thành viên

đá bọt 6000đ/kg, đá san hô 3000đ/kg đến tay người tiêu dùng là hợp lý rồi, ở TP mà.
Ở ngoài tôi giá đá san hô rẻ: 800.000đ/sit-te nhưng đá san hô là hàng cấm nên mình nói có giá trị tham khảo thôi.