Nhân ngày thương binh liệt sĩ

nhatrang77

Thành viên tích cực
Hơi trễ chút xíu, nhưng cũng muốn chia sẽ một số kinh nghiêm xương máu của mình

Em linh sam đúng bài, vót ngọn, thân lũa, đã ghép sông Hinh, chi đóng đúng chổ. Chỉ vì không chịu cắt rễ thay chậu sau quá trình di chuyển cây, cây bị dập rễ, thúi rễ ăn vào gốc. Đến khi nhổ cây, cắt rễ, thay chậu, phun B1, giữ ẩm thì đã quá trễ. Em nó đã ra đi.

Một em linh sam nữa, đã thành phẩm, cành rơi, lũa rin, cây bài. Em đã ra đi vì cái tội biết mà còn thử, trộn phân dynamic vào cát sau khi cắt rễ thay chậu cho em nó.

Thêm một em sam núi với cái co lắt léo, đầy tàng, lật đổ rất hay. Em đã ra đi vì đã thay đất cắt rễ em đó vào mùa lạnh. Em đã ngủ một giấc ngủ ngàn thu cho dù mọi cố gắng để đánh thức em dậy, cắt rụi tàng cây, bọc ni lông giữ ẩm.

Nghề chơi cũng lắm gian nan, đóng học phí dài dài. ~X(

trinhvanphung

Thành viên tích cực
xin chia buồn cùng người cùng cảnh ngộ. em cũng đang có 1 em ls sh rin,sắp ra đi,cho tàn đã chết khô mà ko biết nguyên nhân vì sao. giò chỉ còn sống cái ngọn thôi. giờ ko dám nhổ lên thây đất sang chậu vì sợ em nó sẽ ra đi vĩnh viễn. hicccccc

nhatrang77

Thành viên tích cực
xin chia buồn cùng người cùng cảnh ngộ. em cũng đang có 1 em ls sh rin,sắp ra đi,cho tàn đã chết khô mà ko biết nguyên nhân vì sao. giò chỉ còn sống cái ngọn thôi. giờ ko dám nhổ lên thây đất sang chậu vì sợ em nó sẽ ra đi vĩnh viễn. hicccccc
Bạn coi thử lá có già không, nếu là già thì mạnh dạn nhổ cây, cắt rễ thay chậu đi bạn, dù gì thì em nó cũng sẽ ra đi. Phần lớn cây ra đi khi bị vấn đề về rễ đó bạn.

trinhvanphung

Thành viên tích cực
uhmmm.....lá ko có già lắm anh à! để mai em coi thử xem sao. chắc phai thay chậu và cắt rễ. khi đó có cần ngâm b1 ko anh?

doanvunguyen

Thành viên tích cực
lót dép ngồi chờ đặng kiếm mấy cái lũa dìa làm ''tanuki'' gì gì đó chơi thử. >:), chúc ngày thuơng binh liệt sĩ năm sau có nhiều hàng đẹp hơn để chia sẽ.:-bd

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cảm ơn anh chia sẻ kinh nghiệm quý, heheh em cũng có một mớ thế này đó anh, cây chơi thì ít mà cây chít thì nhiều :))

nhatrang77

Thành viên tích cực
uhmmm.....lá ko có già lắm anh à! để mai em coi thử xem sao. chắc phai thay chậu và cắt rễ. khi đó có cần ngâm b1 ko anh?
Phần lớn mình chỉ ngâm thuốc ra rễ đối với cây phôi mới khai thác về. Còn lại thì mình phun B1 giữ ẩm cho thân cây là chính. Mình cũng không chắc là B1 có đóng góp gì không hay là quá trình giữ ẩm cho cây là yếu tố quan trọng.
==================================
lót dép ngồi chờ đặng kiếm mấy cái lũa dìa làm ''tanuki'' gì gì đó chơi thử. >:), chúc ngày thuơng binh liệt sĩ năm sau có nhiều hàng đẹp hơn để chia sẽ.:-bd
Có cây sam núi đó, xách về mà làm tanuki đi :p

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Công nhận cái phôi này đẹp thiệt, uổng quá! :(

Nói thì nói vậy thôi, chứ bài thì đã học, phí thì cũng đã xong, nhưng bản thân thỉnh thoảng cứ phải "học đi, học lại" hoài ... ;))

Xin chia buồn với Em! :(

nhatrang77

Thành viên tích cực
Công nhận cái phôi này đẹp thiệt, uổng quá! :(

Nói thì nói vậy thôi, chứ bài thì đã học, phí thì cũng đã xong, nhưng bản thân thỉnh thoảng cứ phải "học đi, học lại" hoài ... ;))

Xin chia buồn với Em! :(
Chính vi học hoài mà không thuộc nên vẫn giữ lại để lâu lâu ôn lại bài cũ đó anh. Học phí cho em này cũng hơi cao.

nhatrang77

Thành viên tích cực
Anh cứ gom đủ hàng đi ... gần đến tết thì gửi cho em:x
Linh sam thì hổng gửi đâu, còn xài ghép lũa được mà, còn sam núi, vẩy ốc, dương, cẩm thị thì gửi nha. Kiếm vài đòn bánh tét ăn chơi.