NGUYỆT - Hiện tượng lạ ai gặp xin cho ý kiến

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Mê xin cảm ơn anh em ghé xem topic, cây NQ có hiện tượng chảy nhựa sờ tay vào thấy nhớt dẻo dẻo và rất khó khô mặt ngoài của lớp nhựa. lo sẽ ảnh hưởng nguy hiểm tới sự tồn tại của cây nên chụp hình và mong nhận đc ý kiến của anh em để sử lý vấn đề. đợt này tèo mấy cây rồi toàn bị thối gốc. nay gặp bệnh này thấy lạ quá
Mong nhận đc nhiều ý kiến chia sẻ, khắc phục và trả lời giúp thắc mắc hiện tượng trên, nguyên nhân là gì ạ
chân thành cảm ơn anh em dành thời gian!

Vết nhựa chảy bên trong ấn tay vào thấy vỏ cây mềm mềm sau khi lột vỏ ra nhìn thấy như này

Sau khi gọt lại bôi keo mỹ tiến vết nhựa vẫn chảy đây là hình chụp sau 1 tuần

Chưa thấy "bác nào " tư vấn cho anh , mình có cách này anh x/lí thử xem sao nhé!(theo mình thì hiệu quả).Cây của anh bị nhiểm nấm, anh dùng Ridomin hòa với nước thành d/dịch không quá loãng bôi vào vết bệnh sau khi được cạo sạch vết bệnh.
Không tưới nước nhiều vào chậu và vết bệnh.Cũng dùng thuốc này xịt cho cây cả những cây không bệnh .Chúc anh nhanh chóng trị được bệnh cho cây.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: NGUYỆT - Hiện tượng lạ ai gặp xin cho ý kiến

Chưa thấy "bác nào " tư vấn cho anh , mình có cách này anh x/lí thử xem sao nhé!(theo mình thì hiệu quả).Cây của anh bị nhiểm nấm, anh dùng Ridomin hòa với nước thành d/dịch không quá loãng bôi vào vết bệnh sau khi được cạo sạch vết bệnh.
Không tưới nước nhiều vào chậu và vết bệnh.Cũng dùng thuốc này xịt cho cây cả những cây không bệnh .Chúc anh nhanh chóng trị được bệnh cho cây.
Dạ cảm ơn anh trung dung để mai em ra mấy hiệu bán thuốc hỏi xem có ko, may quá có anh trả lời giúp hihihi hơn 1 trăm thành viên mà chỉ có 1câu trả lời chắc hiện tượng này cũng hiếm khi sảy ra phải ko anh?
mai em sẽ baó cáo tình hình tiếp nhé anh!

thanhvan62

Quản lý mới
Như bạn đã trình bầy trên có thể gọi là bệnh thối gốc chẩy nhựa.
Do nấm gây ra,Lúc đầu bệnh làm vỏ của thân cây bị úng nước, thối nâu thành bất dạng, sau đó khô, nứt dọc, chảy nhựa. Cây bệnh vỏ rễ thối rất dễ tuột, nhất là ở các rễ con, lá bị vàng.
Phòng trừ: đất trồng phải ráo, , tránh gây thương tích vùng gốc và rễ. Nên theo dõi phát hiện bệnh sớm, cạo sạch vùng bệnh, bôi dung dịch thuốc tím 1% hay bằng các loại thuốc như Captan 75 BTN, Aliette 80 BHN, Copper Zinc, Copper B.
Bạn có thể mua các loại thuốc này ở các đại lý thuốc thực vật nha bạn .

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Như bạn đã trình bầy trên có thể gọi là bệnh thối gốc chẩy nhựa.
Do nấm gây ra,Lúc đầu bệnh làm vỏ của thân cây bị úng nước, thối nâu thành bất dạng, sau đó khô, nứt dọc, chảy nhựa. Cây bệnh vỏ rễ thối rất dễ tuột, nhất là ở các rễ con, lá bị vàng.
Phòng trừ: đất trồng phải ráo, , tránh gây thương tích vùng gốc và rễ. Nên theo dõi phát hiện bệnh sớm, cạo sạch vùng bệnh, bôi dung dịch thuốc tím 1% hay bằng các loại thuốc như Captan 75 BTN, Aliette 80 BHN, Copper Zinc, Copper B.
Bạn có thể mua các loại thuốc này ở các đại lý thuốc thực vật nha bạn .
Em cảm ơn anh Vân, cây này đã đc bó bầu cùng mùn dừa thời gian khá lâu rồi chắc dài hơn 3 tháng anh ạ.
Khi nhấc bầu đất ra khỏi mùn dừa em thấy có nhiều mốc trắng nhưng cây đang đâm rễ non nên em chỉ loại bỏ bớt mùn dừa rồi trồng lại, chứ ko lấy sát bầu đất đc.
Vết cắt khi khoanh em đã cố làm rộng hẳn so với vết thối cũ nghĩ là ổn nhưng sau 1 tuần thì hiện tượng như hình chụp lại sảy ra. em đang lo nếu ko sử lý triệt để có khi khoanh hết xuống đến gốc mất, đồng nghĩa với chuyện lại thêm một cây làm lũa.
Hic méo cả mặt với nq anh ạ, đang nuôi cũng có cây tèo. mới đánh cũng có cây teo, cây đang đâm tược sốt ruột bns phân cũng vẹo....
Nay gặp ca này em thấy oái oăm nhất
E cảm ơn anh nhiều!
Mong sẽ sử lý triệt để và quan trọng là có thêm một kinh nghiệm hay cho anh em có thể giải quyết khi gặp vấn đề tương tự.

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Trường hợp này rất giống hiện tượng hiện xì nhựa của cây Kim Quít mà mình hay gặp, Phương ra mấy tiệm bán thuốc nông nghiệp nói bán thuốc trị chảy mủ của cây có múi ( vì bệnh này thường gặp ở cây Chanh, Cam , Bưởi ...) đem về xịt khoảng 2 - 4 lần thì sẽ hết, Nếu để lâu cây sẽ bị suy rồi chết. Chúc thành công!

soncm

Thành viên tích cực
Cách đơn giản nhất là phết vôi ăn trầu vào những chỗ bị chảy nhựa, thử xem có hiệu quả không nhen Phương.
Hi vọng em nó sẽ lành vết thưong và lấy lại sức khỏe

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Trường hợp này rất giống hiện tượng hiện xì nhựa của cây Kim Quít mà mình hay gặp, Phương ra mấy tiệm bán thuốc nông nghiệp nói bán thuốc trị chảy mủ của cây có múi ( vì bệnh này thường gặp ở cây Chanh, Cam , Bưởi ...) đem về xịt khoảng 2 - 4 lần thì sẽ hết, Nếu để lâu cây sẽ bị suy rồi chết. Chúc thành công!
Cách đơn giản nhất là phết vôi ăn trầu vào những chỗ bị chảy nhựa, thử xem có hiệu quả không nhen Phương.
Hi vọng em nó sẽ lành vết thưong và lấy lại sức khỏe
Khó kiếm thuốc quá các anh ạ!
Hôm qua em đi lùng mãi chẳng có mấy loại anh TrungDung và anh Vân nói, cực chẳng đã mua loại dùng chống thối rễ, khô lá cho phong lan ...
Hỏi mấy cửa hàng bán thuốc nông nghiệp họ nói vùng em ko có người dùng nên họ ko bán .
Cồn i ốt thì nhà có sẵn nên hôm qua em cạo lại vỏ và bôi cồn i ốt, xịt thuốc của phong lan mà chưa thấy kết quả tốt hẳn vì vẫn còn vết nhựa nhỏ chảy ra.
Để em theo dõi thêm mấy ngày nếu kết quả loại thuốc đó tốt em sẽ chụp hình và tên thuốc để chia sẻ lại với anh em.
Vôi em chưa bôi anh Sơn ơi nếu ko ổn em sẽ bôi vì cũng muốn kiểm chứng loại thuốc này xem hiệu quả ra sao, vì thằng bán nó khẳng định là thuốc tốt, kakak lúc mua em bảo nó đắt thế này chắc tốt?
nó bảo mấy ông chơi cây là có điều kiện lắm nên nó chỉ bán thuốc tốt thôi, đảm bảo khỏi :))
Hiện tượng này diến ra chậm lắm nên sau 1 tuần em sẽ báo cáo tình hình nhé mấy anh
Cảm ơn các anh nhiều, em biết NQ là dạng khó tính nhưng lỡ mê mà kinh nghiệm chẳng có nên bối rối quá, may có anh em chỉ cho chứ ko em chưa biết làm thế nào cả.

phovanghoe

Thành viên tích cực
Khó kiếm thuốc quá các anh ạ!
Hôm qua em đi lùng mãi chẳng có mấy loại anh TrungDung và anh Vân nói, cực chẳng đã mua loại dùng chống thối rễ, khô lá cho phong lan ...
Hỏi mấy cửa hàng bán thuốc nông nghiệp họ nói vùng em ko có người dùng nên họ ko bán .
Cồn i ốt thì nhà có sẵn nên hôm qua em cạo lại vỏ và bôi cồn i ốt, xịt thuốc của phong lan mà chưa thấy kết quả tốt hẳn vì vẫn còn vết nhựa nhỏ chảy ra.
Để em theo dõi thêm mấy ngày nếu kết quả loại thuốc đó tốt em sẽ chụp hình và tên thuốc để chia sẻ lại với anh em.
Vôi em chưa bôi anh Sơn ơi nếu ko ổn em sẽ bôi vì cũng muốn kiểm chứng loại thuốc này xem hiệu quả ra sao, vì thằng bán nó khẳng định là thuốc tốt, kakak lúc mua em bảo nó đắt thế này chắc tốt?
nó bảo mấy ông chơi cây là có điều kiện lắm nên nó chỉ bán thuốc tốt thôi, đảm bảo khỏi :))
Hiện tượng này diến ra chậm lắm nên sau 1 tuần em sẽ báo cáo tình hình nhé mấy anh
Cảm ơn các anh nhiều, em biết NQ là dạng khó tính nhưng lỡ mê mà kinh nghiệm chẳng có nên bối rối quá, may có anh em chỉ cho chứ ko em chưa biết làm thế nào cả.
a Phương ơi, từ mai em chuyển sang bán thuốc cho bọn chơi cây nhé :D

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Không có tiến triển gì bà con cô bác ạ, phun đúng liều lượng như hướng dẫn :D
hôm rồi khoét tiếp vỏ và bôi trực tiếp thuốc luôn nhưng ko hết, mình dùng lửa đốt vết cắt cháy nhưng sau vài ngày nhựa lại bắt đầu chảy.
Hôm nay thay đổi quay sang dùng phác đồ của anh Sơn và phơi ra nắng to xem sao, đến h khẳng định thằng bán thuốc nói sai " thuốc ko có tác dụng, chụp luôn anh em tham khảo nếu có gặp khỏi mua loại này.
Ai có cách xin giúp tiếp ạ

congnguyetque

Thành viên
Mê xin cảm ơn anh em ghé xem topic, cây NQ có hiện tượng chảy nhựa sờ tay vào thấy nhớt dẻo dẻo và rất khó khô mặt ngoài của lớp nhựa. lo sẽ ảnh hưởng nguy hiểm tới sự tồn tại của cây nên chụp hình và mong nhận đc ý kiến của anh em để sử lý vấn đề. đợt này tèo mấy cây rồi toàn bị thối gốc. nay gặp bệnh này thấy lạ quá
Mong nhận đc nhiều ý kiến chia sẻ, khắc phục và trả lời giúp thắc mắc hiện tượng trên, nguyên nhân là gì ạ
chân thành cảm ơn anh em dành thời gian!

Vết nhựa chảy bên trong ấn tay vào thấy vỏ cây mềm mềm sau khi lột vỏ ra nhìn thấy như này

Sau khi gọt lại bôi keo mỹ tiến vết nhựa vẫn chảy đây là hình chụp sau 1 tuần

Đầu tiên bạn dùng keo niền sẹo loại gì đây! Có phải bạn quấn rẻ ẩm vào vết cắt kg?

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: NGUYỆT - Hiện tượng lạ ai gặp xin cho ý kiến

Đầu tiên bạn dùng keo niền sẹo loại gì đây! Có phải bạn quấn rẻ ẩm vào vết cắt kg?
Em bôi Mỹ tiến anh ah, thật ra nguyên nhân ko phải tại keo vì em dùng cho tất cả các cây trong nhà. Em ko có quấn anh ạ
caj nay kho roi.co thuoc cung kg the nhu cu dc.tot nhat la lam thanh lua luon cho nhanh
da lam thanh lua roi anh a nhanh lam mat co mot buoi.em cung thay kho roi nen moi phai hoi :))
Vui tí nhé! cảm ơn bạn quan tâm nhưng gõ ko dấu đọc muốn á khẩu luôn:-bd
Aliette 80WP của Bayer có thể trị nhanh bệnh này đó Phương
Trời ! mãi mới chịu đọc bài kêu cứu của em nhe anh :D em trị thành công rồi anh kết hợp đông tây nam bắc tinh hoa bí kíp truyền kỳ cộng với kim đan của anh Vũ gửi cho, đa tạ anh VŨ CÔNG THÌN và anh SƠN CÀ MAU!
cảm ơn các bạn chia sẻ những kinh nghiệm hay
Cảm ơn anh quan tâm chủ đề, thật ra vấn đề này hiếm gặp nhưng NQ là loại cây lâu phát triển lại quý nên muốn anh em chơi có thêm kinh nghiệm vì có thể một ngày nào đó trong vườn của anh em sẽ gặp hiện tượng tương tự
Rất mong học hỏi thêm từ anh em chung sở thích

soncm

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: NGUYỆT - Hiện tượng lạ ai gặp xin cho ý kiến

Trời ! mãi mới chịu đọc bài kêu cứu của em nhe anh :D em trị thành công rồi anh kết hợp đông tây nam bắc tinh hoa bí kíp truyền kỳ cộng với kim đan của anh Vũ gửi cho, đa tạ anh VŨ CÔNG THÌN và anh SƠN CÀ MAU!
Chúc mừng Phương đã cứu được em Nguyệt thành công.
(Những phôi Me lớn mới bứng về cũng thường hay mắc bệnh này)
Vôi ... đơn giản, rẻ tiền dễ sử dụng, hiệu quả cao ... không độc hại.
Đùa tí nhen ( bệnh này tìm mấy bà ăn Trầu đến quẹt quẹt vài cái là hết liền ngay mà ) \:D/\:D/\:D/