Nguyên nhân vì sao linh sam bị tuột da non

quocnh

Thành viên
Chào các anh,

Em có cây linh sam phôi mới lặt lá lần đầu, cắt gai và vào dây nhôm. cây để trên nóc nhà, nắng gió tứ bề. Cây vẫn ra lá non bình thường, nhưng hôm nay lên tưới cây thì thấy tại các các nhánh non chỗ gai cắt bị tuột da lồi thân ra ( mặc dù em cắt gai rất kỹ).

Nhờ các anh chị chia sẻ giúp nguyên nhân vì sao cây bị như vậy.

Thanks

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Nguyên nhân vì sao linh sam bị tuột da non

chứ k phải nó chịu năng gió tốt lắm mà anh thức
mình nghỉ cho dù cây LS có sức sống mạnh và chịu được nắng gió tốt nhưng phải là cây già khoẻ cơ. còn cây mới ra lá non mà đem phơi nắng gió rắc quá thì đâu có lá naò chịu nổi vã lại khi anh cắt gai củng không có bôi thuốc liền seọ để baỏ vệ lớp da chổ cắt thì nắng đốt cái da chổ đó là đúng rồi.

tốt nhất là nên mang cây vaò chổ naò có nắng nhẹ và ít gió thôi, khi naò lá cây phát triển mạnh lại rồi hảy mang ra nắng. vinh áp dụng cách này cho tất cả các lạoi cây , và thấy kết quả rất tốt

trinhvanphung

Thành viên tích cực
Em cũng bị trường hợp giống như anh vậy! Híc... cây em thì đã già rồi,mua về ham làm quá,cắt hết gai,uốn tỉa lạo và vô dây nhôm. Giờ nữa tháng sau chi cành ra lá non đầy đủ. Có 3 chỗ là chi cành bị khô,ko có ra lá non. Em ko biết có phải là do mình làm cây nhiều quá ko nữa? Mong các bậc cao nhân chỉ giúp ạ? E cảm ơn!

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Chào các anh,

Em có cây linh sam phôi mới lặt lá lần đầu, cắt gai và vào dây nhôm. cây để trên nóc nhà, nắng gió tứ bề. Cây vẫn ra lá non bình thường, nhưng hôm nay lên tưới cây thì thấy tại các các nhánh non chỗ gai cắt bị tuột da lồi thân ra (mặc dù em cắt gai rất kỹ).

Nhờ các anh chị chia sẻ giúp nguyên nhân vì sao cây bị như vậy.

Thanks
Em cũng bị trường hợp giống như anh vậy! Híc... cây em thì đã già rồi,mua về ham làm quá,cắt hết gai,uốn tỉa lạo và vô dây nhôm. Giờ nữa tháng sau chi cành ra lá non đầy đủ. Có 3 chỗ là chi cành bị khô,ko có ra lá non. Em ko biết có phải là do mình làm cây nhiều quá ko nữa? Mong các bậc cao nhân chỉ giúp ạ? E cảm ơn!
Các bạn vào bài Chia sẻ kinh nghiệm về cây Linh Sam của anh huongdongconoi, xem các bài tư vấn của anh maivinhhy sẽ biết vì sao nha.

quocnh

Thành viên
ok cám ơn anh em đã chia sẽ, tối qua em có cơ hội chát chít với các cao nhân trên diễn đàn. Các cao nhân có chia sẻ rằng: do cây em lặt hết lá và gai mà còn đem phơi nắng trên nóc nhà nữa thì cây bị bệnh là phải. các cao nhân khuyên em sau khi lột hết đồ cho cây thì nên đem vào mát mà trú chớ có leo lên nóc nhà mà phơi nắng thì sẽ tổn hại sức khỏe.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
để thằng nhỏ ngoài nắng tứ bề ,, ko chết là may rồi , giờ ra lá non nhiều chứa nếu nhiều và dày rồi thì cắt cái chổ ngọn tuột da đi nếu nằn đoạn giữa thì cứ để nguyên tạo thêm chiến tích