Nanpu-Kai bonsai show 2009

bonhe

Quản lý viên
Xin giới thiệu với các bạn một số bonsai được trưng bày ở Nanpu-kai show tại Los Angles, CA, cuối tuần rồi, mà tôi đã tham dự . Vài lời giới thiệu: Nanpu-kai là một bonsai club được dựng nên bởi Mr. John Yoshio Naka. Ông được xem như là cha đẻ của nghệ thuật bonsai tại Mỹ. Club này được xem như là bonsai club có tuổi đời cao nhất tại Mỹ, và nó tọa lạc tại Los Angeles, CA. Để trở thành thành viên của club này, cần phải được sự giới thiệu của một thành viên cũ. Hầu hết các thành viên là học trò của Mr. Naka. và rất nhiều thành viên là tên tuổi lớn tại Mỹ và trên thế giới. Tôi rất là may mắn khi được thu nhận làm đệ tử của 2 thành viên trong nhóm này: Mr. Richard Ota (ông thầy người Nhật) và Mr. David Nguy (người VN duy nhất trong club này). Tôi tự xem mình rất may mắn khi được học bonsai theo trường phái cổ điển từ thầy người Nhật và cũng học được bonsai theo trường phái hiện đại từ thầy David Nguy, người đã theo học tại Nhật với Mr. Kimura, người được mệnh danh là phù thủy bonsai nổi tiếng khắp thế giới. Sau đây là một số hình ảnh mà tôi chụp được. Xin mời thưởng thức. Bonhe

bonhe

Quản lý viên
cây hắc tùng Nhật bản của vợ thầy David Nguy. Cây này được xem như là sumo bonsai vì thân cây quá lớn so với chiều cao của nó.

Nói thêm về cây bách Cali ở trên, tôi rất thích cây này vì thân uốn cong của nó với hình chữ S, như là hình nước VN vậy, khi nhìn cây này, tôi lại nhớ về quê nhà! Cây này thầy tôi đã dùng kĩ năng tách phần sống ra khỏi phần chết của thân, sau đó uốn phần sống ra sau và kéo xuống phía dưới và ra trước! Cứ như làm xiếc vậy! Với kĩ thuật này, bất cứ cây nào cũng có thể biến nó thành một tác phẩm nghệ thuật được mắt. Bonhe

bonhe

Quản lý viên
Thật là thiếu sót nếu không có cây từng được master Naka chăm sóc khi còn tại thế. Đây là cây lựu. Tuyệt tác! Nó từng nằm trên hình bìa của tờ rơi của Nanpu-kai show 2000. Cây còn đó, mà người giờ ở phương nào! Kiếp người thật là ngắn ngủi phải không các bạn? Cám ơn các bạn đã theo dõi bài viết này. Bonhe

bonhe

Quản lý viên
Quên mất, đây cũng là tạ lỗi Ngwabi, khi mà bạn sang Cali chơi, mà không thể gặp bạn được. Thôi thì xem đỡ những hình này như lời tạ lỗi nhé Ngwabi. Bonhe

bonhe

Quản lý viên
Thật là thiếu sót nếu không có cây từng được master Naka chăm sóc khi còn tại thế. Đây là cây lựu. Tuyệt tác! Nó từng nằm trên hình bìa của tờ rơi của Nanpu-kai show 2000. Cây còn đó, mà người giờ ở phương nào! Kiếp người thật là ngắn ngủi phải không các bạn? Cám ơn các bạn đã theo dõi bài viết này. Bonhe

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Cây đẹp thật, rất đặc trưng bonsai. Em thích mấy cây olive, em đang ủ hạt, sau này em sẽ học phong cách làm vỏ và bệ sần sùi của mấy cây này.

Ngwabi

Quản Lý Viên
Quên mất, đây cũng là tạ lỗi Ngwabi, khi mà bạn sang Cali chơi, mà không thể gặp bạn được. Thôi thì xem đỡ những hình này như lời tạ lỗi nhé Ngwabi. Bonhe
kekeke thôi dịp khác hen em qua bên đó thế nào cũng mò ra nhà anh muh bên em tính chuổn bị trưng cây vào mùa thu ờ state fair không biết có đem cây nào đi hay không nhiều khi có mấy cây đem tới đem lui bà con nhìn hoài cũng chán phèo mà không đem thì lại cứ men cũ nhìn hoài đâm ra chán phèo thành viên nhìn mặt nó cũng trơn tru :D em có được cuấn sách cũa Mr. John Yoshio Naka.có chử ký hẳn hoi :D nếu em có đi triển lãm sẽ đem lên cho anh coi mà cho em hỏi cây trident maple loại cork cũa ai vậy ?