nỗi buồn vây kín

loveway

Thành viên
sinh ra trong một gia đình thuần nông,rời ghế nhà trường cầm tấm bằng cấp 3 đi làm công nhâm ở một nhà máy liên doanh nước ngoài.nhưng khi đi làm rùi mới biết việc học quan trọng như nào,và rồi sau hai năm đi làm ,sự trải nghiệm cuộc sống,nghĩ thương bố mẹ cảnh thuần nông,bố đã yếu,mẹ lại bị bệnh khớp.vậy biết bao giờ mới được nghỉ ngơi đây,và phòng khi một ngày kia nếu có ốm,bệnh tật ra đó thì tiền đâu chữa trị.?con ư?con cũng thương lắm chứ,nhưng con cũng sẽ làm gì được khi mà ngay bản thân con con cũng ko lo được,làm gì bi giờ.Và một quyết tâm cháy bỏng đặt ra là mình phải học hành để có kiến thức,để ....kiếm tiền và làm những việc mình mong muốn.
Rồi mùa thi cũng đến,sau những tháng ngày tự học miệt mài ,vất vả sau những ngày đi làmowr công ty về,cuối cùng mình cũng đỗ đại học,với số điểm thừa so với điểm vào là 6,5d mình tự hào và tự tin bắt đầu thực hiện những ước mơ của mình.bắt đầu một cuộc sống tự lập.năm đầu ở kitucxa của trường,năm thứ hai minh trốn ra ngoài để đi làm thêm.Công việc đầu tiên là mình làm cốt pha,được một năm,năm sau đi gia sư cho một em lớp 5 và một em lớp 9,sang năm sau thì dạy cho đứa lớp 12,và kèm nó tới khi thi đại hc.và nó cũng thi đỗ một trường đại học trong nam.nhưng phải nói khi biết nó đỗ mình còn thấy vui hơn là khi mình đỗ.sang năm thứ tư thì mình về nhà.vì từ nhà đi tới trường khoảng 20km và đi xe bus.vì thế nên ko thể đi dạy được nữa,sau đo minh đã đi chở hàng thuê,từ hải phòng nên hà nội ,đi về trong đêm.nhưng cũng có là gì, mình vẫn thấy vui vẻ tự hào và yêu quý cuộc đời,cuộc sống làm mình hiểu biết nhiều hơn về xã hội và các tầng lớp trong xã hội,cũng như nhiều kiểu người trong xã hội và cũng cho mình động lực để phấn đấu.ngày ra trường dần cũng đến.nhưng nó cũng đồng nghĩa với một nỗi buồn vây kín tâm trạng. . . .nghề nghiệp đi tàu biển nên người yêu cũng ko thể . . . buồn quá ace ah

lyducphuong

Thành viên tích cực
Có nhiều bạn sinh viên gia đình thuần nông bố mẹ cũng rất vất vả lo cho con, thậm chí còn 2 con lợn giống trong chuồng là nguồn tài sản duy nhất nhưng đến kì con nộp học phí bố mẹ cũng đành cắn răng bán, nhịn ăn nhịn mặc để nuôi con đi học...rồi còn nhiều những hoàn canh khác ngẫm cũng rất đau lòng. Bạn đã nghĩ được như vậy mình tin rằng bạn sẽ có đủ nghị lực để vượt qua hoàn cảnh hiện tại, nghề gì làm cũng được miễn sao nghề đó lương thiện và đó cũng là con đường duy nhất giúp cha mẹ đỡ vất vả nhọc nhằn.....

Thân...@};-@};-@};-

sonhnguyen

Thành viên
Hic! Mình cũng đi biển 7 năm, có chút kinh nghiệm thì chuyển lên bờ làm được 4 năm. Hiện tại vẫn phải đi công tác xa nhưng gia đình ổn định với hai nhóc một trai một gái. Bạn còn trẻ no gì, làm nghề gì cũng được miễn là thể hiện được hết khả năng của mình, có chính kiến và bản lĩnh sống khi đó tha hồ lựa chọn bạn gái. Bạn là người giầu nghị lực, hãy tự tin nhé!
PS đi tầu thì không chăm được cây cảnh đâu \m/

loveway

Thành viên
cảm ơn các a rất nhiều.e sẽ vẫn đi tiếp con đường mình chọn. Và hơn nữa e cung rất thương cho vườn cây.ở nhà bố mẹ e sẽ tưới hộ,nhưng bố mẹ e ko thích chơi cây.hôm trước e co pots một cây nên vườn của loveway.mấy hôm nữa e sẽ pots hết.ko biết khi về nó sẽ thế nào

Huybonsai

Thành viên tích cực
cố gắng bạn nhé ! mình cũng như AE trong diễn đàn chúc bạn thành công trong cuộc sống.
Cố gắng...cố gắng...cố gắng...... Sẽ thành công !

vanxeng

Thành viên tích cực
Bạn đi biển là đi tàu viễn dương hả. Nói chung nghề nào cũng có cái vất vả. Đi tàu thì hạn chế về thời gian nhưng thấy một năm cũng đc về nghỉ vài tháng mà. Chịu khó mấy năm lấy tiền mua vườn khủng đi, mình làm hàng hải nên biết đi tàu thu nhập cũng cao lắm có điều phải tiết kiệm k được đập phá khi lên bờ!

loveway

Thành viên
Cả ngày rong duổi lại về đây
gặp thầy gặp bạn với xem cây
....................................
mà sao tâm trạng buồn nô nức
không biết mai này sẽ sao đây
,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
đã 3 ngày trôi qua.ôi thời gian,sao trôi chậm thế, cảm giác không khác gì một con rùa già đang gắng sức leo qua gò dốc cao vào giữa buổi trưa hè.
đời lính biển có những thứ buồn quá các bác ah