Mong các bác giúp em cứu cây Sung già!

dvhieu

Thành viên mới
Mình có một cây sung già, đã ra trái rất nhiều. Sau khi mình sang chậu khoảng vài tháng thì cây vẫn sinh trưởng tốt và cho trái, nhưng một thời gian ngắn sau đó cây thay đổi, yếu dần: lá mỏng lại, bắt đầu khô và úa ngoài vào, các mầm non nhỏ hơn, lá mới cũng chết dần rồi khô cành ngoài vào. Mình đã thay đất nhưng vẫn không khá hơn.
Quan sát trên thân thấy có vết bám màu trắng, đỏ...mình đã dùng bàn chải đánh, chà bớt một phần...
Rất mong nhận được sự giúp đỡ, hướng dẫn của các bạn để cây qua khỏi...huhu. Bác nào có kinh nghiệm hay, cách chữa trị bày em với...

tiendung401

Thành viên
Cây bị nấm rồi,sung của mình cũng đã từng bị,để lâu cây sẽ èo uột rồi chết.bạn có thể dùng thuốc trị nấm TOPSIN hoặc METAXYL pha nồng độ cao một chút rồi đem cây phơi nhiều nắng.

hotandat

Thành viên Mua Bán
loai này mắc rập hay bị bỏ cành không thương tiếc, nếu nặng qá cắt cành bỏ cứu cây

uha

Thành viên
1 muỗm lưu huỳnh (lime sulfur)
1 muỗm xà bông rửa chén (loại màu xanh)
1 muỗm dầu olive
1 muỗm nước lau kiếng (Windex)
1/2 muỗm muối
3 lít nước ấm
(nếu có SuperThrive thì cho vào đó vài giọt hoặc HB101 cũng được)

Xịt lên thân cây rồi dùng bàn trà đánh răng (cũ) trà cho sạch rồi dùng vòi nước mạnh rửa cho thiệt sạch, sau đó xịt thêm lần thuốc, mang cây ra nắng ban mai để 3 tiếng đợi khô tìm chỗ thiệt gió nhiều (có thể bật quạt) khoảng 8 tiếng. Làm như vậy 3 ngày thì mang cây ra nắng nguyên ngày. để luôn.

Muỗm = muỗm trà hoặc cafe

Chúc bạn thành công.

Chinh Hoang

Thành viên
Cây này yếu quá 1 phần là do đất trồng kém 2 là nấm khả năng tử vong là khá cao ,bây giờ cành nào khô a cắt bỏ xong nuôi thả xuống đất một thời gian cho cây khỏe lại.E nghĩ chỉ còn cách đấy thôi.

dvhieu

Thành viên mới
1 muỗm lưu huỳnh (lime sulfur)
1 muỗm xà bông rửa chén (loại màu xanh)
1 muỗm dầu olive
1 muỗm nước lau kiếng (Windex)
1/2 muỗm muối
3 lít nước ấm
(nếu có SuperThrive thì cho vào đó vài giọt hoặc HB101 cũng được)

Xịt lên thân cây rồi dùng bàn trà đánh răng (cũ) trà cho sạch rồi dùng vòi nước mạnh rửa cho thiệt sạch, sau đó xịt thêm lần thuốc, mang cây ra nắng ban mai để 3 tiếng đợi khô tìm chỗ thiệt gió nhiều (có thể bật quạt) khoảng 8 tiếng. Làm như vậy 3 ngày thì mang cây ra nắng nguyên ngày. để luôn.

Muỗm = muỗm trà hoặc cafe

Chúc bạn thành công.
cảm ơn bạn nhiều, mình đã mang em nó ra tắm rửa, cắt tỉa cành chết, rễ chết và chùi sạch thân, dùng thêm dung dịch kích thích ra rễ. Mong là qua khỏi...;))