Mong được giúp đỡ về chăm sóc cây mai vàng yếu

Mai Vàng

Thành viên
Chào các bác, các anh !

Hiện tại em đang có vấn đề rất mong mọi người chia sẻ về cách chăm cây mai đang bị yếu:

Nhưng cây mai này đang yếu dần, sau tết thì chắc chắn không thay đất được rồi, chất trồng 50% sơ dừa và 50% trấu, hiện tại cây phát triển không được tốt lắm, vậy mong mọi người giúp em có nên lặt lá và cắt thu gọn cành trước tết âm lịch hay không?(những cây này sẽ được lặt nụ không để nở để giữ sức cho cây). nếu như giữ nguyên tàn thì bây giờ nên bổ xung phân bón nào để cho cây sau tết hồi phục lại để cho mua mai năm sau. Thực sự em hơi bối rối với với trường hợp này....

Regards
Thái

thichmaikieng

Thành viên
Chào các bác, các anh !

Hiện tại em đang có vấn đề rất mong mọi người chia sẻ về cách chăm cây mai đang bị yếu:

Nhưng cây mai này đang yếu dần, sau tết thì chắc chắn không thay đất được rồi, chất trồng 50% sơ dừa và 50% trấu, hiện tại cây phát triển không được tốt lắm, vậy mong mọi người giúp em có nên lặt lá và cắt thu gọn cành trước tết âm lịch hay không?(những cây này sẽ được lặt nụ không để nở để giữ sức cho cây). nếu như giữ nguyên tàn thì bây giờ nên bổ xung phân bón nào để cho cây sau tết hồi phục lại để cho mua mai năm sau. Thực sự em hơi bối rối với với trường hợp này....

Regards
Thái
Mình thấy bác đang bị rối nên cũng muốn nói điều gì đó cùng bạn, nhưng do không thấy được cây của bạn nên im luôn cho chắc.
Theo ý của mình đất trồng của bạn đang có vấn đề (không đủ chất cung cấp cho cây, đất trồng nên có đất và phân bò_mình là dân miền nam).

Bạn nên tìm đọc các bài viết của các sư phụ Minh-Cao, Bình Minh .... sẽ giúp được bạn nhiều đấy.

Chúc cây mai của bạn khỏe mạnh.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Chào các bác, các anh !

Regards
Thái
Trước đây dự định tham gia một ý với Thái nhưng bận việc lại quên luôn. Vấn đề đ1nh giá về sức khỏe cây mai qua mô tả, qua hình ảnh chắc chắn không thể chính xác được nhưng dù sao cũng góp ý để Thái làm thử , may ra thành công thì tốt: Thái dùng phân bón sinh học WEHG để tưới cây, có thể dùng ống sắt mỏng nhận sâu xuống đất mặt gần gốc ( Tùy cây lớn hay nhỏ mà lổ cách gốc từ 15 cm đến 30 cm), lấy phần đất đó lên ( trước khi nhận dùng thanh sắt nhỏ thăm dò để tránh gặp rể lớn), phan phân 100 ml Wehg với 4 lít nước tưới trên mặt và đổ xuống lổ , mỗi tuần làm 1 lần ( chừng 3 tuần ), pha loãng hơn 100ml/8 l phun ướt đều trên lá và thân, cây sẽ phục hồi lần lần trở lại, cây mai lá của tôi bị suy, lá nhỏ làm như vậy thấy cũng có tác dụng. Thái làm thử và báo lại kết quả cho anh em. Nhớ tưới cho cây luôn ẩm