Miền Bắc mùa này có bứng được cây Trang (Mẫu Đơn) không các bác?

tankhaison

Thành viên
Miền Bắc mùa này có bứng được cây Trang (Mẫu Đơn) không các bác?

Chuyện là bố vợ em có cây Trang trồng ở vườn khá đẹp. Em xin cụ cho luôn nhưng bắt phải bứng trước tết, cụ sợ ra tết bứng mất lộc mà:D? Em đang lăn tăn không biết rét thế này có bứng được không? Nhờ cả nhà tư vấn giúp!

ditimmatkhau

Quản lý mới
Trả lời: Miền Bắc mùa này có bứng được cây Trang (Mẫu Đơn) không các bác?

Mùa này bứng Trang cũng khá nguy hiểm, tại trang chịu rét kém, nếu mà bắt buộc thì bác bứng bầu thật to và tránh vỡ bầu nhé, bứng xong đem vào nhà kính hoặc phủ bao nilong kín cho đỡ lạnh và mất nước!

tankhaison

Thành viên

Mùa này bứng Trang cũng khá nguy hiểm, tại trang chịu rét kém, nếu mà bắt buộc thì bác bứng bầu thật to và tránh vỡ bầu nhé, bứng xong đem vào nhà kính hoặc phủ bao nilong kín cho đỡ lạnh và mất nước!
- Cảm ơn bác nhiều! Em không có nhà kính vậy em dùng bao nilon to trùm kín luôn cả cây và trồng ngay vào chậu được không vây bác?

mitcothu

Thành viên tích cực

Chuyện là bố vợ em có cây Trang trồng ở vườn khá đẹp. Em xin cụ cho luôn nhưng bắt phải bứng trước tết, cụ sợ ra tết bứng mất lộc mà:D? Em đang lăn tăn không biết rét thế này có bứng được không? Nhờ cả nhà tư vấn giúp!
ở miến Bắc mùa này mà đánh Trang(mẫu đơn) thì 90% là ra đi đó bạn.

bongbet

Thành viên tích cực

- Cảm ơn bác nhiều! Em không có nhà kính vậy em dùng bao nilon to trùm kín luôn cả cây và trồng ngay vào chậu được không vây bác?
làm như vậy là được rồi,lưu ý đất trồng nhẹ và xốp,tưới đẫm1 lần sau trồng buộc chặt gốc không bị long gốc,chùm ni lon tránh gió và phun mù ẩm thân cành 24h\1 lần

tankhaison

Thành viên

Vậy đánh Trang vào mùa nào là tốt nhất hả bác?

hung78

Quản lý

bứng thoải mái đi bạn trang mùa nào cũng ok
==================================
sưc sống mẩu đơn bắc thì đừng lo

dangvanhung

Thành viên tích cực

bứng thoải mái đi bạn trang mùa nào cũng ok

sưc sống mẩu đơn bắc thì đừng lo
Nhớ bứng bầu đất to nhé.

Em vừa đi 2 cây luôn. 1 cây lấy trên Hoanganh về thì mọc mầm rồi đúng đợt rét teo lại rồi chết luôn. Một cây nâng gốc thay bầu cũng tèo luôn.

Nhưng thấy cây Trang Thái (Trang Nam lá nhỏ) nâng bầu đất lại sống rất khỏe.

Biết vậy là trang Bắc sức sống yếu hơn, nên nay không chơi với Trang Bắc.

Mấy cu kia bảo là Miền Bắc mùa lạnh Trang Nam không có hoa mà nhà em vẫn có, biết vậy em rất hợp với trang Nam và em cũng thích nó vì lá khá nhỏ thích hợp chơi bonsai mini.

Mà ai còn bảo là Mùa lạnh ở Bắc trang Miền Nam không có hoa nữa thì em chỉ ra ngoài đường Lê Lợi, gần Tưởng dài Lê Lợi mà xem, đỏ rực cả một doạn đường toàn hoa Trang Miền Nam.

Thanks

HOANGANH1102

Thành viên tích cực

Nhớ bứng bầu đất to nhé.

Em vừa đi 2 cây luôn. 1 cây lấy trên Hoanganh về thì mọc mầm rồi đúng đợt rét teo lại rồi chết luôn. Một cây nâng gốc thay bầu cũng tèo luôn.

Mấy cu kia bảo là Miền Bắc mùa lạnh Trang Nam không có hoa mà nhà em vẫn có, biết vậy em rất hợp với trang Nam và em cũng thích nó vì lá khá nhỏ thích hợp chơi bonsai mini.

Mà ai còn bảo là Mùa lạnh ở Bắc trang Miền Nam không có hoa nữa thì em chỉ ra ngoài đường Lê Lợi, gần Tưởng dài Lê Lợi mà xem, đỏ rực cả một doạn đường toàn hoa Trang Miền Nam.

Thanks
cây cầm dưới em về là trang nam đó huynh!

hung78

Quản lý

Nhớ bứng bầu đất to nhé.

Thanks
đó là da từ đợt đang còm ấm thôi e bây giờ mà làm nụ mới ok .mai lên a nhổ cây trang của a lên chồng lại cho e sem

dangvanhung

Thành viên tích cực

cây cầm dưới em về là trang nam đó huynh!
Chịu thua em, Trang Nam lá như lá đa vậy em. Lên anh cho xem trang Nam của anh rồi em mới biết lá nhỏ thế nào ???
đó là da từ đợt đang còm ấm thôi e bây giờ mà làm nụ mới ok .mai lên a nhổ cây trang của a lên chồng lại cho e sem
Trong chậu nhiều đất lại khác anh, ngoài vườn nhổ vào chậu mới là vấn đề lớn đấy :)>-

À mà em mới thấy có một chổ nhiều trang Bắc mình cực, toàn những bụi cao bằng đầu, thân cũng bằng ngón chân cái....... có điều !!! không biết xin họ cho không nữa ????

haibien

Quản Lý Viên

Em thì ko nghĩ nó sẽ chết,vấn đề nó sẽ dù lâu.
Nếu gần tết có ngày nắng ấm,khi đó đánh sẽ tốt nhất.

tankhaison

Thành viên

Em thì ko nghĩ nó sẽ chết,vấn đề nó sẽ dù lâu.
Nếu gần tết có ngày nắng ấm,khi đó đánh sẽ tốt nhất.
- Chào anh haibien ! Cây Trang đó to lắm cỡ cái phích nước liệu đánh mùa này có ổn không anh?

nguyenngochung1311

Thành viên

chưa thấy cây trang cỡ phích nước bao giờ, nếu đúng thì bạn đang sở hữu hàng cực cực khủng, lục cả diễn đàn cũng chưa thấy bác nào thông báo sở hữu cây như vậy. chúc mừng nhé

Cây của ông ngoại to không Sơn, nếu to và rất già thì cẩn thận còn nếu vừa phải thì bứng tốt loại này dễ thôi nhà anh nhiều cây be bé lắm bạ lúc nào anh cũng chuyển đều sông tất em ạ. đấy là anh nhổ em cấn thận đánh bầu thì quá ổn.

hoang.htc

Thành viên tích cực

em xin trả lời : là bứng được nha, như sống chết thì em ko biết !
chúc anh bứng dc cây

tankhaison

Thành viên

chưa thấy cây trang cỡ phích nước bao giờ, nếu đúng thì bạn đang sở hữu hàng cực cực khủng, lục cả diễn đàn cũng chưa thấy bác nào thông báo sở hữu cây như vậy. chúc mừng nhé
Cây to thì có to nhưng thẳng tưng không vào thế dáng gì cả anh ơi

haibien

Quản Lý Viên

- Chào anh haibien ! Cây Trang đó to lắm cỡ cái phích nước liệu đánh mùa này có ổn không anh?
Ui nếu phíc nước thì để tháng giêng đào già nửa vừng lấp lại sang tháng 2 đáng mang về đi,cái loại đấy quý hiếm ko lên làm ẩu.[-X[-X[-X

phovanghoe

Thành viên tích cực

ivan cây to như phíc hả anh? :D
tưởng cây bé bé = bắp chân chứ thế kể ra mạo hiểm cũng hơi phí anh nhở
Nghệ nhân là ng làm chết cây nhiều nhất đó anh, cứ thử đào xem với tiêu chi 50/50
em xuống bố vợ, gặp cây nào em đào hết cây đó, từ ổi duối xoan... em đào hết, chẳng sợ vì chết mới có kinh nghiệm à
chúc a thành công

tranhoan-PT

Thành viên tích cực

Em à nếu cây trang to vậy , em nên đảo bầu tháng giêng đánh và chuyển tiếp . ko kỉ vật của bố vợ đi toi đấy em ạ .