MiẾng gỖ mai vÀng…!

dailoc

Thành viên tích cực
Vâng đây đích thị là một… miếng gỗ của mai (mặt cắt gốc khoảng 20 cm, cao hơn 1 mét) mà tôi vừa “kiếm” được. Có điều “miếng gỗ” này có rễ, đã lên nhiều cành và cũng đã có kha khá nụ chờ tết. Các bạn xem có thể duy trì mãi cây này được không và chơi mai tết mà… thương tích đầy mình thế này có tốt không nhỉ?

pni

Thành viên
Hihi Mai thể hiện hình tượng, khí phách người quân tử. Người quân tử của bác quá tả tơi nhưng tết canh dần vẫn thẳng người khoe sắc thì vẫn quá okie đâu gì phải đắng đo đâu bác!? Nhưng có điều dáng cây không đẹp lắm cần bàn tay bác nhièu nhiều lắm

dailoc

Thành viên tích cực
Chào Pni! Khoẻ chứ nhỉ?
Cảm ơn bạn đã có lời động viên cho tôi và cả… miếng gỗ mai vàng tả tơi.
Đúng là thân cành chưa được chăm chút gì cả và mình cũng còn đang gửi cây lại chưa lấy về. Hy vọng là tết năm sau cây nào sẽ hay hơn…
Bye!

thanhvbatv

Thành viên
Cây này bác đặt tên chưa vậy ? nếu chưa thì tiểu đệ chọn tên cho : Lão cái bang Hồng Thất Công !!!:D

bác Thạnh ơi theo cháu nên đội cho nó 1 cái nón của bonsai sẽ rất đẹp.nhưng cháu vẫn không hiểu vết thương là do thiên tai hay nhân tai tạo ra vậy bác,thấy thương quá.:D

dailoc

Thành viên tích cực
Tân ơi!
Thương tật của “miếng gỗ” này vừa do con người, vừa do thiên nhiên tạo ra. Theo lời chủ nhà ngày xưa cây mai này ra hoa đẹp lắm. Nhưng rồi bom đạn thời chiến tranh đã chặt ngang và chém dọc thân nó. Thời chiến mà, người ta đâu có để ý đế nó làm gì. Cây bị bõ bê mặc cho trời đất. Rồi nước lũ cùng với bọn mối mọt tiếp tục “gia công” phần lũa cho nó. Rồi tình cờ trong lúc đi tìm cây anh bạn tôi phát hiện ra nó ở một góc vườn của một khu vườn cũ. Thế là chỉ mất vài trăm ngàn anh ta đã mang nó về nhà…

Vâng. Mình sẽ "đội mũ", tạo chi… nhằm gắng tạo cho nó một sức sống mới, bù lại những thiệt thòi mang tính định mệnh nói trên…

Quí Tài

Quản Lý Viên
Chào anh, dạng cây này lấy bỏ hết phần mục còn phần da chơi ấn tượng lắm!

dailoc

Thành viên tích cực
Chào anh, dạng cây này lấy bỏ hết phần mục còn phần da chơi ấn tượng lắm!
Nghe lời Quitai, tôi đã mang “miếng gỗ mai” về và đục bỏ hết phần thân mục.
Sau khi xử lý, bây giờ “miếng gỗ mai’ của tôi chỉ còn lại lớp da dày khoảng 3-4 cm. Điều kỳ diệu là với 2 chi chính uốn lượn khá uyển chuyển và 3 chi nhỏ (sau này tôi sẽ căt bỏ 3 chi nhỏ này) đều mang trên mình rất nhiều nụ. Chỉ tiếc những nụ mai này ăn nắng khá nhanh. Chúng lớn như thổi và đã có vài chùm bung võ lụa. Không biết 1 tháng nữa có còn hoa đón tết không.

Xin các bạn góp ý giúp tôi một cái tên cho cây. Là “Sức sống”; “Khí phách” hay “Mãnh đời”…

thanhvbatv

Thành viên
Theo em bác cứ đặt tên là "Nhân chứng sống" hay "Tội ác chiến tranh"...đại loại như thế ...
...nghe mới ghê răng :D

Quí Tài

Quản Lý Viên
Gốc mai rỗng ruột của Quitai
Cây nẩy chu vi gốc trên 80cm
Thân nhỏ sống bình thường
cây này mình chơi từ năm 2000 tới nay( một trong những cây mai đầu tiên của mình)
Thân lớn mục gần hết chỉ còn lớp da 1 -2 cm

dailoc

Thành viên tích cực
Rất ấn tượng! Ngoài “miếng gỗ” cây của Quitai còn có một hậu duệ bên cạnh nữa.
Có kinh nghiệm thế, thảo nào mà Quitai không khuyên tôi gọt hết đi phần lũa.
Trong ảnh không nhìn thấy nụ, vậy có hoa đón Tết không vậy bạn?

kiểu này phải off ở vườn bác quitai thoi. còn nợ bác sính lễ em nguyệt hic. thèm lắm mà chưa thể cưới làm bà nhỏ

Quí Tài

Quản Lý Viên
Rất ấn tượng! Ngoài “miếng gỗ” cây của Quitai còn có một hậu duệ bên cạnh nữa.
Có kinh nghiệm thế, thảo nào mà Quitai không khuyên tôi gọt hết đi phần lũa.
Trong ảnh không nhìn thấy nụ, vậy có hoa đón Tết không vậy bạn?
Cây này có nụ nhiều đón Tết chứ nhưng hiện tại có một số cành bên hướng đông đang nở. Còn hơn hai tuần nữa lặt lá hy vọng hoa cây này OK đó anh.

viquy

Thành viên
xin chào các bạn , lâu lắm rùi khong vào diễn đàn nên nhớ lắm ( cũng vì công việc thôi ) dạo này gần tết rùi nên bàn chuyện về mai xôm tụ nhỉ , đã có ai lặt lá mai chưa vậy , ai có mai nở sớm không chụp hình cho anh em xem với nhé , hiện tại mình cũng có vài gốc để chơi tết nhưng chưa lặt lá , hôm nào lặt lá mình chụp hình đưa lên cho anh em dánh giá nhé , thân chào , dạo này bác phonuibuon và amatơ có hay lên dd không nhỉ

minhphu105

Thành viên mới
Theo Em anh DaiLoc đặt tên "sức sống" nghe hay đó.Qua thời gian dài,fải chịu nhiều tác động của chiến tranh,con người và cả thiên nhiên mà "Cụ mai" vẫn sống tốt dù chỉ còn xót lại 1 chút xíu của phần thân thể.:D