Mai xù là 1 giống mai hay do cây bị bệnh xù da ?

La Hai

Thành viên tích cực
Nhờ các cao thủ giải thích giúp ạ, em đang tìm hiểu mà ít thông tin về loại mai này, có ý kiến bảo mai bị xù là do bị bệnh ... đang phân vân quá, cảm ơn mọi người quan tâm ;)

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Mai xù là mai lẽ ra phải đi bệnh viện Da Liễu nhen bạn
Bạn xem bài này nhen, tôi viết ngày 28-10-2009

@ nhacaimon: mai xù không phải là giống mai, mà là cây mai bị côn trùng gì nhỏ li ti như con mạt cắn phá da, bản năng sinh tồn cây mai tạo ra da mới, đùn lớp da củ ra ngoài. Nói cho Nhã dể hiểu cây mai xù có da giống da cây bòn bon. Cách đây 7 năm tôi cũng tưởng là 1 giống mai, săn tìm hạt về gieo, mấy cây mai đó bây giờ da nó láng hơn da của tôi.
Theo tôi biết tùy theo cơ địa của mổi cây mai sẽ có nhiều dạng xù nhưng có thể tóm tắt gồm 3 nhóm:
- Da xù như da bòn bon, tạo thành từng mảng, da liên tục bong ra, mảng xù càng ngày càng lớn, anh em lái hay gọi là xù mảng.
- Da xù thành từng dòng dọc theo thân, da cũng bong tróc, phần xù cũng lớn dần, nhìn cây giống như cây đèn cầy, từng dòng sáp chảy dọc, anh em lái cây gọi là xù chảy.
- Da xù thành từng điểm, da cũng bong, điểm xù cũng càng ngày càng lớn, lâu năm có thể thành mảng, anhem lái cây gọi là xù cục, lục cục lòn hòn.
Thường cây mai xù ít khi có đế đẹp, phần nhiều bị beo gốc, rể đóng ít khi đều, cái cao cái thấp.
Mai xù đem về Cái Mơn phần da xù sẽ ngưng lan ra, do chúng ta sử dụng thuốc trừ sâu, nhện, bọ trỉ vô tình giết luôn côn trùng ký sinh tạo nên vết xù.
Mai xù rất được anh em miệt trên mê, giá mua cây rất cao dù cây xấu. Ngay bây giờ(7 giờ tối) nếu tôi đt cho Dũng ruồi (lái cây ở Cai Lậy) báo rằng Cái Mơn có bứng về 1 cây mai xù hoành 35cm giá hợp lý thì sáng mai anh ta sẽ gọi cửa, đánh thức tôi dậy đi uống cà phê rồi xem cây.

La Hai

Thành viên tích cực
Mai xù là mai lẽ ra phải đi bệnh viện Da Liễu nhen bạn
Bạn xem bài này nhen, tôi viết ngày 28-10-2009
cảm ơn anh rất nhiều vì đã giúp trích dẫn lại bài viết thật hữu ích này ;)

culanluasg

Super Moderator
bạn tôi có mua một cây mai xù đẹp giá cao,cưng cây bạn hay chăm bón xịt thuốc đều đặn ,thuốc nấm thuốc trừ sâu,một thời gian sau ,gốc mai hết xù và trở lên trơn láng !!!!

VinaMai

Thành viên
Cảm ơn các anh em về bài viết hữu ích giải đáp được thắc mắc bấy lâu của mình. Nhưng cho em hỏi hỏi anh Lô là vậy một cây mai xù nếu trồng trong tự nhiên thì càng ngày cang xù ra nhiều hơn còn cây mình bứng về trồng vô chậu thì không xù thêm nữa đúng không ạ vì mình sẽ xịt thuốc này nọ cho cây?
Thứ hai là cây mai xù là cây bệnh vậy bệnh da liễu này có ảnh hưởng gì đến sự sinh trưởng của cây về sau không?